Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเรื่องเล่นเกมส์แล้วกระตุก GTX970

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by THEFOOL View Post
    เร็วขึ้นอยู่แล้วครับ เพราะไม่ได้ เอา hdd เป็นแรมจำรอง มันไปตันที่ hdd ครับ

ผมก็ปิดแรมจำรอง มาหลายปีละ ใช้ได้ปรกติ ไม่เห็นมีปัญหา ยกเว้นเปิดเกมหลายๆจอ แรม ไม่พอใช้

ลองเล่นเกมดูครับ ว่าอาการดีขึ้นไหม
    BF 4 ดีขึ้นชัดเจนครับ เล่นมา 4 เกมส์แล้วครับ แล้วนี้ผมลอง เปิด อีกจอนึงไว้แสดงผลพวก monitor ต่างๆ ก็ไม่มีอาการแลคหรือกระตุกแต่อย่างใดครับ

ปล. บอกอาการไม่ครบ ตอนจังหวะที่กระตุกหนักๆ การ์ดจอเหมือนแทบจะไม่ได้ทำงานเลยครับ GPU clock วิ่ง เท่าเดิมตลอด แม้จะเล่นเกมส์ หรือไม่ได้เล่นเกมส์ก็ตาม แต่ผมจำไม่ได้ว่าวิ่งเท่าไหร่

Comment

หลังจากปิด จำลองแรมอย่างที่ท่านบอก FPS วิ่งเพิ่มจากเดิม (ในด่านเดียวกัน) แทบจะ 60+ ทั้งเกมส์เลยครับผม ยกเว้นจังหวะที่มี ระเบิด หรือปาลูกไฟต่างๆ ลงไปต่ำสุดที่เลข 4X แต่ไม่มีเลข 3 โผล่มาเลยครับ

Comment

Originally posted by bonelnw001 View Post
        หลังจากปิด จำลองแรมอย่างที่ท่านบอก FPS วิ่งเพิ่มจากเดิม (ในด่านเดียวกัน) แทบจะ 60+ ทั้งเกมส์เลยครับผม ยกเว้นจังหวะที่มี ระเบิด หรือปาลูกไฟต่างๆ ลงไปต่ำสุดที่เลข 4X แต่ไม่มีเลข 3 โผล่มาเลยครับ
        อืม คงเป็นอย่างที่ผมคิดคือ เกมมันไปเรียกใช้ แรมจำลอง เอา hdd ช่วยนั้นละครับ ถึงจะกิน แรมระบบไป 4.5 GB ก็เถอะ แต่ไปใช้แรมระบบช่วยด้วย พอปิดไปเหลือแต่แรมระบบ ก็เลยไม่ตก

ไอ้อาการเล่นๆ ไป จากลื่นๆ ค่อยๆ กระตุกเฟรมตกนั้น เวลาเล่นไปนานๆ นี่เกิดจากตรงนี้นะ ในบางเกม

ว่าแต่เกม lol นี่ อาการยังเหมือนเดิมไหม ถ้ายังเหมือนเดิมนี่

เกมนี้ ต้องเปลี่ยนไปเล่น intel หัวแรงๆ เกมมันกินหัวน้อย แต่ต้องการปั่นสูงๆ ถึงจะหายมั้ง มันต้องการชุดคำสั่งพวห sse บลาๆๆ อะไรนี่ละเกมพวกนี้

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
          อืม คงเป็นอย่างที่ผมคิดคือ เกมมันไปเรียกใช้ แรมจำลอง เอา hdd ช่วยนั้นละครับ ถึงจะกิน แรมระบบไป 4.5 GB ก็เถอะ แต่ไปใช้แรมระบบช่วยด้วย พอปิดไปเหลือแต่แรมระบบ ก็เลยไม่ตก

ไอ้อาการเล่นๆ ไป จากลื่นๆ ค่อยๆ กระตุกเฟรมตกนั้น เวลาเล่นไปนานๆ นี่เกิดจากตรงนี้นะ ในบางเกม

ว่าแต่เกม lol นี่ อาการยังเหมือนเดิมไหม ถ้ายังเหมือนเดิมนี่

เกมนี้ ต้องเปลี่ยนไปเล่น intel หัวแรงๆ เกมมันกินหัวน้อย แต่ต้องการปั่นสูงๆ ถึงจะหายมั้ง มันต้องการชุดคำสั่งพวห sse บลาๆๆ อะไรนี่ละเกมพวกนี้
          ผมก็พึ่งรู้ว่ามันเอา HDD ไปจำลองแรม เพราะสภาพ HDD ผม ผมหล่ะไม่อยากเช็คเลย เพราะมันอยู่กับผมมานานมากแล้วครับ คิดไปคิดมา ก็ตั้งแต่ยุค Sata 3 แรกๆหน่ะครับ เดะจะลองไปเล่น LOL ดูครับ เพราะนี้ ลื่นๆครับ

ฉากไหนที่มันควรจะกระตุก เพราะ CPU มันปั่นไม่ได้แล้ว ผมยังพอเข้าใจครับ แต่บางที แค่กดเล็งปืน FPS ตกไป 30 ผมก็เลยงงว่า เครื่องผมมันเป็นอะไรกัน

Comment

อยากเล่น BF4 ลื่นๆ ย้ายมาค่าย AMD การ์ดจอ ได้นะครับ

มี Mantle ให้ใช้แทน DX11 ลื่นหัวแตกเลย เฟรมนิ่งตลอดไม่ตก

Comment

อยากเล่น BF4 ลื่นๆ ย้ายมาค่าย AMD การ์ดจอ ได้นะครับ

มี Mantle ให้ใช้แทน DX11 ลื่นหัวแตกเลย เฟรมนิ่งตลอดไม่ตก
              กามมม เค้าอุส่า ถอย GTX970 มาแล้ว T^T เห็นมันกินไฟน้อยดี เลยไม่อยากเปลี่ยน Power อ่า า า า า า า า า

ผมก็ไม่ได้ค่อยสนใจ Mantle เท่าไหร่ จนหลังๆไปนั่งอ่านนี้แหละ T^T

Comment

LOL เริ่มเกมส์ 200+ เล่นไปสักพัก จังหวะ วิ่ง หรือกด ดูใน mini map ที่เป็นส่วนที่มันยังไม่ได้เปิดแมพ มี อาการกระตุกเล็กหน่อย แต่ดีขึ้นจากเดิมครับ

ถือว่า Ram มันยังไม่พัง ถ้าเป็นที่ CPU หรือ MB ผมก็อุ่นใจแล้วครับ
                Last edited by bonelnw001; 9 Dec 2014, 03:17:48.

Comment

BF4 ดีขึ้น หน้ามือเป็นหลังมือ LOL ดีขึ้นเล็กน้อย บางจังหวะ ยังเหมือนเดิม T^T

Comment

CPU ขับการ์ดจอไม่ไหวนะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      CPU ขับการ์ดจอไม่ไหวนะ
                      ครับท่าน แต่ ผมก็งงว่า ทำไม การ์ดตัวเก่าก็เป็นอาการเดียวกันหน่ะครับ

Comment

ถ้าจะเล่น I5 ตัวที่ ไหวๆกับการ์ดตัวนี้ควรเป็นตัวไหนดีครับ (อยากกระโดดไป I7 แต่งบ ส่วนนึงก็อยากเก็บไว้แต่ง ภายนอก)

เล็งไว้ 8320 8350

แต่ Intel ผมไม่ได้ติดตามมานานมากแล้ว T^T

Comment

Originally posted by bonelnw001 View Post
                          BF4 ดีขึ้น หน้ามือเป็นหลังมือ LOL ดีขึ้นเล็กน้อย บางจังหวะ ยังเหมือนเดิม T^T
                          LOL นี่ CPU ละมั้ง

ไป intel ประหยัด ก็ i5 4690k + บอร์ด z97 msi สักตัว จบ ครับ

Comment

เกมนี้มันลื่นตั้งแต่ซีรี่ 7 แล้ว เรื่องการ์ดจอนะไม่ใช่ปัญหาหรอก ผมใช้ 770 2gb เล่น 1440p ยังเปิด all high ได้เลย แรมผมเห็นคนใช้ 8gb ก็เยอะแยะ

เวลาเล่นลองเปิด task manager ดู ว่าระบบมันใช้อะไรบ้าง แรมกี่เปอเซ็น cpu กี่เปอเซ็น

แต่ดูจากสเปคก็ cpu นะแหละ เพราะก่อนหน้านี้ผมใช้ i5 2500k แรงกว่า cpu ของคุณมันยังกินเกือบ 100% เลยมั้ง ถ้าจำไม่ผิด พออัพมาเป็น i7 แล้วสบายขึ้นเยอะ

Comment

LOL มันลดกินแรมเครื่องลงแล้วไปกิน page file แทน ทำให้กระตุก
                              ผมก็ปิดไว้ตลอด เล่นมาที่เจอปัญหาเกมเดียวคือหมามอง ถ้าปิดเล่นแล้วมันชอบขึ้นเตือน low memory

Comment

เห็นแก้ปัญหาเรื่อง page file กัน ผมก็เคยเห้นผ่านๆตอนตั้งค่า ไม่ทราบว่า เปิดกับปิด มันสงผลดี เสีย แตกต่างกันอย่างไรบ้างหรอครับ

แล้วถ้า HDD เป็น SSD ด้วย

Comment

Working...
                                X