overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member good11's Avatar

Exclamation เชิญเซียน UPS เข้ามาทีครับ ต้องการความช่วยเหลือ+คำปรึกษาครับ ^^

ได้แล้วนะครับปิดมู้

ปัญหาของผมคือ ผมใช้ UPS ตัวนี้ CLEANLINE MD-1000V/550W (LED)
    ซึ่งใช้มา 2ปี หมด ประกันแล้ว เด๋วนี้ไฟดับ ไฟตก UPS ผมไม่ทำงานแล้ว
    ทำให้คอมดับไปด้วย ผมจึงเดาว่า ตัว แบตเตอรี่ น่าจะกลับบ้่านเก่าแล้ว[เก็บไฟไม่อยู่]
    ผมจึง ถอดตัว UPS เพื่อจะเปลี่ยน แบตเตอรี่ และได้โทรไปปรึกษาช่าง ทาง powwematic แล้ว
    เค้าบอกว่า ราคาแบตเตอรี่จะอยู่ประมาณ 900-1000 บาท จึงต้องการทราบแหล่งครับ ช่าง
    บอกมาคร่าวๆ มาบ้านหม้อ ก็มี พันทิพย์ก็มี ส่วนตัวสะดวกพันทิพย์ประตูน้ำครับ ต้องการทราบแหล่ง
    ชื่อร้าน ใครทราบ รบกวนช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณครับ รายละเอียดแบตเตอรี่ตัวเก่าที่ใส่อยู่ ตามรูปเลยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Last edited by good11; 11 Dec 2014 at 14:40:31.

OverclockZone Member good11's Avatar

ราคาแพงกว่านี้ สักไม่เกิน 1500 ก็ได้นะครับ ต้องการคำแนะนำ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

เมื่อก่อนที่ it city ขายก้อนละ 990 บาท
    แต่ตอนหลังเห็นเปลี่ยนไปขายยี่ห้ออื่นแล้ว
    ถ้าไป ก็ลองแวะดูครับ (แต่คิดว่าคงไม่มี)

ถ้าไปบ้านหม้อ ที่นัฐพงษ์ มียี่ห้อ csb
    อมร มียี่ห้อ panasonic

ยี่ห้ออื่นๆ เช่น spa delight ฯลฯ ราคาจะถูกกว่า และคุณภาพต่ำกว่าเช่นกัน
    แต่ก็ใช้ได้ครับ
    Last edited by m shifu; 9 Dec 2014 at 19:50:10.

Quote Originally Posted by m shifu View Post
    เมื่อก่อนที่ it city ขายก้อนละ 990 บาท
    แต่ตอนหลังเห็นเปลี่ยนไปขายยี่ห้ออื่นแล้ว
    ถ้าไป ก็ลองแวะดูครับ (แต่คิดว่าคงไม่มี)

ถ้าไปบ้านหม้อ ที่นัฐพงษ์ มียี่ห้อ csb
    อมร มียี่ห้อ panasonic

ยี่ห้ออื่นๆ เช่น spa delight ฯลฯ ราคาจะถูกกว่า และคุณภาพต่ำกว่าเช่นกัน
    แต่ก็ใช้ได้ครับ
    ขอบคุณ คุณ shifu มากครับ เด๋วพรุ่งนี้ แวะไป ร้านอมร/it city ชั้น 4ฟอร์จูนดู

ผมลืมถามอีกอย่างครับ ถ้าจะไปซื้อนี่

อย่างแบตเก่าผมเป็น 12V 36WPC 15min 1.30 VPC 25 องศา

ตัวเลขพวกนี้บอกอะไรมั้งครับ เวลาเลือกซื้อผมต้องเลือกยังไง ต้องเอาค่าตามนี้เลยหรือไม่
    หรือเอามากกว่าีน้ก็ได้ เท่าไรยังไง รบกวนช่วยอธิบายให้ทีครับ กลัวซื้อมาละใส่ไม่ได้+มีปัญหาตามมาอีก

OverclockZone Member 2aid's Avatar

ของผมตอนไปเปลี่ยนยกไปทั้งเครื่องเลยครับ ไปเปลี่ยนที่ it city คนขายบอกถ่ายรูปแบตไม่ก็จำรุ่น ups มาก็ได้

เรื่องขนาดผมว่าเปลี่ยนแบบเดิมดีกว่า

OverclockZone Member m shifu's Avatar

อธิบายให้ถูกต้องเป๊ะ มันจะยาวมากครับ
    สั้นๆนะ แบตก้อนที่ใช้อยู่เป็นแบบ 12V ความจุ 8AH @ 10 ชม.
    แบตแบบนี้ ทั่วไปจะบอกตัวเลขความจุที่ 20 ชม. เช่น 7.2AH จะหมายถึง 7.2AH @ 20 ชม.
    แบตไซส์นี้ ทั่วไปจะมีขายในความจุ 7AH ,7.2AH ,7.5AH ,8AH ,8.5AH ,9AH
    กรณีของท่าน แบตไซส์นี้ใช้แทนกันได้หมด ไม่มีปัญหาครับ

ปกติตัวเลขมากกว่า หมายถึง เก็บไฟได้มากกว่า = สำรองไฟได้นานกว่า
    แต่ของที่ขายในบ้านเรา ไม่มีการตรวจสอบตามมาตรฐานที่ควรจะเป็น
    ตัวเลขนี้จึงเชื่อถือไม่ได้ เปรียบเหมือน psu ที่เราชอบเรียกว่า วัตต์ไม่เต็ม
    แบตซื้อใหม่จากห้างบางก้อน ผมทดสอบแล้วได้ความจุแค่ 60%
    พูดง่ายๆ เขียนว่า 7.2AH จริงๆแค่ 4.3AH แอมป์ไม่เต็มครับ

แบตแบบนี้ อายุการใช้งานขึ้นกับอุณหภูมิของแบต
    ยิ่งเย็นยิ่งใช้ได้นาน ถ้าร้อนจะใช้ได้ไม่นาน
    ถ้าวาง ups ให้อากาศระบายความร้อนได้ดี ก็ใช้ได้ครับ

OverclockZone Member Cornelius's Avatar
    ชื่ออ่านว่า คอร์นีเลียส

Syndome ก็ใช้แบตยี่ห้อ BB เหมืนกัน

ผมเปลียนเป็นพานาซื้อจากร้านอมรครับ

Quote Originally Posted by 2aid View Post
    ของผมตอนไปเปลี่ยนยกไปทั้งเครื่องเลยครับ ไปเปลี่ยนที่ it city คนขายบอกถ่ายรูปแบตไม่ก็จำรุ่น ups มาก็ได้

เรื่องขนาดผมว่าเปลี่ยนแบบเดิมดีกว่า
    Quote Originally Posted by m shifu View Post
    อธิบายให้ถูกต้องเป๊ะ มันจะยาวมากครับ
    สั้นๆนะ แบตก้อนที่ใช้อยู่เป็นแบบ 12V ความจุ 8AH @ 10 ชม.
    แบตแบบนี้ ทั่วไปจะบอกตัวเลขความจุที่ 20 ชม. เช่น 7.2AH จะหมายถึง 7.2AH @ 20 ชม.
    แบตไซส์นี้ ทั่วไปจะมีขายในความจุ 7AH ,7.2AH ,7.5AH ,8AH ,8.5AH ,9AH
    กรณีของท่าน แบตไซส์นี้ใช้แทนกันได้หมด ไม่มีปัญหาครับ

ปกติตัวเลขมากกว่า หมายถึง เก็บไฟได้มากกว่า = สำรองไฟได้นานกว่า
    แต่ของที่ขายในบ้านเรา ไม่มีการตรวจสอบตามมาตรฐานที่ควรจะเป็น
    ตัวเลขนี้จึงเชื่อถือไม่ได้ เปรียบเหมือน psu ที่เราชอบเรียกว่า วัตต์ไม่เต็ม
    แบตซื้อใหม่จากห้างบางก้อน ผมทดสอบแล้วได้ความจุแค่ 60%
    พูดง่ายๆ เขียนว่า 7.2AH จริงๆแค่ 4.3AH แอมป์ไม่เต็มครับ

แบตแบบนี้ อายุการใช้งานขึ้นกับอุณหภูมิของแบต
    ยิ่งเย็นยิ่งใช้ได้นาน ถ้าร้อนจะใช้ได้ไม่นาน
    ถ้าวาง ups ให้อากาศระบายความร้อนได้ดี ก็ใช้ได้ครับ
    Quote Originally Posted by Cornelius View Post
    Syndome ก็ใช้แบตยี่ห้อ BB เหมืนกัน

ผมเปลียนเป็นพานาซื้อจากร้านอมรครับ
    ขอบคุณทุกท่าน สำหรับข้อมูลครับผม จากใจ

OverclockZone Member

ซื้อ batt 9Ah ไปเลย คนขายในห้องซื้อขายนี่แหละ แบตผลิตในไทย ก้อนละเจ็ดร้อยกว่าๆ ลองหาดูนะ ผมว่าดีกว่ายี่ห้อจีนๆที่วางขายตามร้านขายอุปกรณ์ITจีนๆเสียอีก ส่วน PANASONIC ดีครับ แต่แพงกว่าอีกหลายร้อย ซื้อทีราคาเกือบซื้อUPSเครื่องใหม่ได้เลย อันนี้แล้วแต่นะ

อายุการใช้งานแบตแบบ sealed-lead acid นี้ขึ้นกับไฟตกบ่อยแค่ไหนมากกว่า ถ้าไฟตกบ่อยๆปีกว่าๆก็ไปแล้ว แต่ยังไงก็อยู่ได้แค่ราวๆสองปีอยู่ดี

OverclockZone Member

แนะนำซื้อที่ ห้างอมร หรือไม่ก็คลองถม ครับ ถูกกว่าในห้างเยอะ

Bookmarks

Bookmarks