Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่อง Sound Card หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่อง Sound Card หน่อยครับ

ระหว่าง Sound Blaster Z กับ ชิบ Sound Blaster Cinema 2 ในบอร์ด MSI Z97-Gaming 3 คุณสมบัติมันแตกต่างกันขนาดไหนหรอครับ

ข้อมูลคร่าวๆ ของบอร์ดตัวนี้นะครับ

1. ชิพเสียงบนบอร์ดคือ Realtek 1150 ไม่ใช่ชิพของ Creative

2. Sound Blaster Cinema 2 เป็นเพียงแค่ Software ไม่ใช่ตัวชิพ

เอามาเทียบกับ soundcard แท้ๆ ยังไม่ได้หรอก แต่เรื่องเสียงก็แล้วแต่คนจะชอบครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

Comment

ผมใช้ บอร์ด 970 gaming อยู่ครับ และปัจจุบันก็ใส่ Sound Blaster Z เป็นที่เรียบร้อย ขออนุญาตไห้ข้อมูลไว้แบบนี้แล้วครับ

Sound Blaster Cinema 2 เป็นเพียงแค่ Software ตามที่ท่านข้างบนว่าครับ เอาไว้ปรับแต่งเสียง ตัวชิป เป็นของ Realtek ครับ
        เสียงถือว่าดีกว่า ออนบอร์ดรุ่นก่อนๆเยอะเลยทีเดียวครับ

ปัจจุบันผมใส่ Sound Blaster Z เรื่องเสียงก็ต้องบอกว่า ต่างกัน ออนบอร์ด เยอะ(มาก)ครับ ทั้งเรื่องรายละเอียดเสียง ความชัดเจน
        เรียกว่า เล่นเกมส์หรือดูหนังนี่ เข้าถึงอารมณ์เหมือนอยู่ในสถานการนั้นๆจริงๆครับ ผมเอามาจับกับ หูฟัง Senheizer PC360 และ
        ลำโพง Microlab X3 2.1 ระเบิดลงทีนี้ สวดยอดมาก (555...ออนบอร์ดเบสมันไม่แน่นกระชับน่ะครับ)

ปล. ผมไม่ได้หูทองนะ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ( ท่านอาจจะไม่ชอบก็ได้) ว่าแต่ผมตอบเกินคำถามเป่าหว่า...เอิ๊กๆๆ

Comment

Originally posted by tewada2518 View Post
          ผมใช้ บอร์ด 970 gaming อยู่ครับ และปัจจุบันก็ใส่ Sound Blaster Z เป็นที่เรียบร้อย ขออนุญาตไห้ข้อมูลไว้แบบนี้แล้วครับ

Sound Blaster Cinema 2 เป็นเพียงแค่ Software ตามที่ท่านข้างบนว่าครับ เอาไว้ปรับแต่งเสียง ตัวชิป เป็นของ Realtek ครับ
          เสียงถือว่าดีกว่า ออนบอร์ดรุ่นก่อนๆเยอะเลยทีเดียวครับ

ปัจจุบันผมใส่ Sound Blaster Z เรื่องเสียงก็ต้องบอกว่า ต่างกัน ออนบอร์ด เยอะ(มาก)ครับ ทั้งเรื่องรายละเอียดเสียง ความชัดเจน
          เรียกว่า เล่นเกมส์หรือดูหนังนี่ เข้าถึงอารมณ์เหมือนอยู่ในสถานการนั้นๆจริงๆครับ ผมเอามาจับกับ หูฟัง Senheizer PC360 และ
          ลำโพง Microlab X3 2.1 ระเบิดลงทีนี้ สวดยอดมาก (555...ออนบอร์ดเบสมันไม่แน่นกระชับน่ะครับ)

ปล. ผมไม่ได้หูทองนะ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ( ท่านอาจจะไม่ชอบก็ได้) ว่าแต่ผมตอบเกินคำถามเป่าหว่า...เอิ๊กๆๆ
          โอ๊ววว เห็นประสบการณ์ใช้งานแล้ว สงสัยต้องจัดแล้วแหละครับ ผมว่าตอบเกินดีกว่าตอบนิดเดียวนะครับ 55555555 ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆอีกท่านครับ

Comment

Sound Blaster Z เล่นเกมส์ ดูหนัง ถือว่าเสียงดีมากๆ ครับ แต่เอามาฟังเพลงนี่ยังสู้พวก 0460 ไม่ได้ครับ

ปล.คหสต

Comment

แวะเข้ามาฟังด้วยครับ

Comment

Originally posted by m10621 View Post
                Sound Blaster Z เล่นเกมส์ ดูหนัง ถือว่าเสียงดีมากๆ ครับ แต่เอามาฟังเพลงนี่ยังสู้พวก 0460 ไม่ได้ครับ

ปล.คหสต
                ถ้าชอบฟังเพลง จริงจัง ผมว่าไปเล่น Asus STX เลยครับ จบแน่ ทีแรกผมก็ว่าจะจบกับ STX เหมือนกัน แต่หลักๆผมมันเอามาเล่นเกมส์ซะมากกว่าเลยเลือก
                SoundBlaster Z แทน น่ะครับ แต่อนาคตก็ไม่แน่ อาจจะใส่มันสองตัวเลยก็ได้น่ะครับ เหอๆ

Comment

ต้องดูว่าเอามาทำอะไรเป็นหลักครับ เล่นเกมส์ หรือฟังเพลง

การ์ดเสียงผมว่าถ้าเล่นเกมส์ Creative นี่มันสุดแล้วจริงๆ ครับ

แต่ดูหนังผมยังชอบ Asus มากกว่า

ส่วนฟังเพลงนี่ผมว่า Creative มันออกสังเคราะห์มากไปไม่เพราะจริงๆ ครับ ชอบ Asus มากกว่านิดหน่อย หารุ่นที่เสียงไม่ปรุงแต่งเยอะอย่าง U7 ก็พอทนครับ

ถ้าอยากฟังเพลงจริงๆ ผมว่า Sound Card ไม่ตอบโจทย์เท่าไหร่นะครับ อย่าง STX, U7 ผมลองแล้วยังไม่อาจสู้ลำโพง USB (การ์ดเสียงในตัว) ตัวเล็กๆ บ้านๆ ได้เลยครับ

ส่วนตัวสำหรับฟังเพลง

Sound Card ราคา 3,xxx อย่าง U7 หรือใกล้ๆ กันที่เคยลอง + ลำโพงคอม 2.1 ทั่วไปพวก 2,xxx - 3,xxx ไม่ค่อยเวิร์คครับ 3/10 คะแนน

Sound Card ราคา 3,xxx อย่าง U7 หรือใกล้ๆ กันที่เคยลอง + ลำโพงคอม 2.1 ยอดฮิตอย่าง swan M50w 8,xxx ก็ยังไม่ค่อยเวิร์คครับ 5/10 คะแนน

ลำโพงคอมที่เอาไว้ฟังเพลงแบบ USB มีการ์ดเสียงในตัวทั่วไปยังดีกว่าเยอะครับ 7.5/10 คะแนน

อันนี้ไม่ได้หูทองนะครับ แถมหลายหูด้วย ให้เพื่อนกี่คนฟังก็บอกเหมือนกันหมดจริงๆ ครับ
                  Last edited by Prime Time; 11 Dec 2014, 13:37:54.

Comment

Sound Blaster Cinema 2 ที่อยู่ใน MSI Z97-Gaming 3 ก็ปรับแต่งเสียงได้ดีระดับนึงครับ
                    เคยฟัง realtek ALC887 แล้วมาฟัง ALC1150 ยอมรับว่า ALC887 ดูด้อยไปเลย อาจจะเพราะมี Cinema 2 ให้ปรับแต่งเลยดูดีกว่า
                    ตอนนี้ถอย Sound Blaster Z มาแล้ว ก็โอเคนะครับ เสียงต่างจาก ALC887 แบบเข้าใจเลย ว่าทำไมผู้คนถึงอัพเกรดซาวน์การ์ดกัน ขนลุกตั้งแต่วินาทีแรก ( เว่อไปไหม 555 )

คือถ้าตอนนั้นผมมีบอร์ดที่มี ALC1150 + Sound Blaster Cinema 2 เหมือนใน MSI Z97-Gaming 3 ผมคงพอใจแล้วล่ะครับ
                    แม้อารมณ์มันจะรู้สึกเหมือนสมัยที่ใช้ DFX Plugin ปรับแต่งใน Winamp ก็ตาม แต่ก้ถือว่าพัฒนากว่ารุ่นก่อน ๆ เยอะ

Comment

การ์ดเสียงออนบอร์ดก็ยังสู้การ์ดแยกดีๆไม่ได้ แต่สมัยใหม่มันมีองค์ประกอบและ Software ช่วยทำให้ดีกว่าออนบอร์ดสมัยก่อนพอสมควร

ถ้ามีงบจำกัดออนบอร์ดแล้วไปลงกับลำโพงดีๆซักชุดก็เป็นทางเลือกที่ดี
                      sigpic
                      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                      งดแรงชั่วคราว

Comment

?????? ??????? ??????

?????????

Comment

Working...
                        X