overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member Warlord_Link's Avatar

Cool ไม่แน่ใจเรื่องการจัดทางลมครับ

พอดีซื้อพัดลมมาติดเพิ่มครับ สเปคดังนี้
    case: nzxt switch 810 ครับ พัดลมติดเคสเป็น 14cm ใบขาว ผมเลยซื้อพัดลมแบบเดียวกันยี่ห้อเดียวกันมาติดให้ครบครับ
    ติดดังนี้ครับ
    หน้าเคส 3 ดูดเข้าครับ
    ข้างล่าง 1 ดูดเข้าเช่นกัน

บนเคส 3 ดูดออก
    หลัง 1 ดูดออก

เข้า 4 ออก 4 ครับผม

ในส่วนของ rack harddisk มีสองชุด อยู่หลังพัดลมหน้าเคส 2 ตัว
    ผมเลยติดพัดลม หลัง rack อีก 2 ตัว ในแนว ดูดเข้า ทำมุมเฉียง ให้พัดลมหันขึ้นไปหา
    sink cpu และการ์ดจอครับ

ทั้งหมดรวมแล้ว พัดลม 10 ตัว แล้วก็เคสปิดนะครับ ไม่ได้เปิดฝาข้าง

sink cpu ใช้ cooler master hyper D92 พัดลม 100% ครับ

ผมไม่ซีเรียสเรื่องเสียง แต่จากการทดสอบ benchmark
    อุณหภูมิ cpu ค่อนข้างสูงกว่าเมื่อเทียบกับ ถ้าเปิดฝาข้างครับ

เลยทำให้สงสัยว่า เป็นเพราะทางลมไม่ดี หรือ เป็นปัญหาที่ตรงไหน จะได้แก้ถูกครับ

OverclockZone Member tawat_kun's Avatar

ผมว่าปัญหาน่าจะมาจาก ลมเย็นไม่เข้าไปหาพัดลมซีพียูครับ

หรือไม่ก็ การเอาลมร้อนออกไม่หมด

ติดพัดลมมากเกินไปก็ทำให้ลมภายในหมุนมั่วกันอยู่ข้างในเคสก็เป็นได้ เลยทำให้ปิดฝาแล้วร้อนครับ

OverclockZone Member Warlord_Link's Avatar

Quote Originally Posted by tawat_kun View Post
    ผมว่าปัญหาน่าจะมาจาก ลมเย็นไม่เข้าไปหาพัดลมซีพียูครับ

หรือไม่ก็ การเอาลมร้อนออกไม่หมด

ติดพัดลมมากเกินไปก็ทำให้ลมภายในหมุนมั่วกันอยู่ข้างในเคสก็เป็นได้ เลยทำให้ปิดฝาแล้วร้อนครับ
    ถ้าอย่างนั้นควรแก้อย่างไรดีครับ

OverclockZone Member haruhiko's Avatar
    ที่ไหนก็ได้ในโลก 2d

ท่านลอร์ดลองถอดสายพัดลมตัวบน 3 ตัวแล้วลองเอาหนังสือทับไม่ให้อากาศไหลออกข้างบน เพราะว่าเคสใหญ่ซิงค์มัน*** งจากพัดลมหน้าเคสเยอะแล้วท่าติดพัดลมบนตั้ง 3 ตัวลมเย็นไม่ถึงแน่นอน ส่วนตัวข้างล่างกับที่ตั้งเฉียงๆก็ลอดถอดสายออกให้เหลือ ตัวหน้า 3 ตัว กับหลังเคส 1 ตัวดูดครับ ถ้าหากฝาข้างมีรูพัดลมลองหาอะไรปิดก่อนครับ ลองดูก่อนครับเคสผมถ้าไม่นับพัดลมน้อยเป่าชิบ พัดลม 12 เซนผมใส่ 3 ตัวเอง cm xtraflow 2 ea 2000 รอบ กับอีกตัวจำไม่ได้ 1500 รอบ

OverclockZone Member underground1's Avatar

ลองปรับเป็น positive ดูครับ เข้าทั้งหมด ออกแค่ข้างหลัง

ติดพัดลมมากเกินไปครับ ที่นำมาติดเพิ่มแบบเฉียงๆบังทางการไหลเวียนมากกว่าระบาย

เดี๋ยวจะลองที่ทุกท่านแนะนำมาครับ

OverclockZone Member XZODEAR's Avatar

เคสตัวนี้เคยอยากได้มากครับแต่ไม่มีของละ เท่าที่เคยลองนะครับ ของผมใช้ H630 อยู่ทรงคล้ายกัน ลองผิดลองถูกได้ความว่า
    พัดลม 14 เซนที่ติดเคสด้านหลังมันไม่กินลมแรงเพียงพอครับ คือเหมือนลมร้อนจาก CPU เป่าอัดมาทางพัดลมหลังเยอะสุด แต่พัดลมหลังเอาลมร้อนออกได้น้อยกว่าลมร้อนที่ซิ้งค์ส่งมาให้ ทำให้ลมร้อนที่เหลือวนภายในครับ ผมทดสอบโดยใช้ พัดลมที่แถม กับ sickle flow สลับกันติดที่หลังเคส แล้วลาก x6 1100T@4ghz ติด halemพร้อม sickle flow 2ตัว เซตหมุนเต็มที่ แล้วลองแปลงไฟล์หน้งแบบใช้ หัว CPU ครบๆรัน 100% อุณหภูมิต่างกันชัดเจนครับตอนแปลงไฟล์ เพราะค่าความร้อนเมนบอร์ดก็ต่างลงนิดหน่อย ทำให้พอจะเชื่อได้ว่าลมร้อนที่วนในเคสลดลงครับ เอามือไปอังหลังเคสนี่ ตอนติด sickle flow ลมอุ่นมากกว่าชัดจนรู้สึกได้ครับ
    แนะนำว่าลองหาพัดลมแรงๆดูดลมเยอะมาเปลี่ยนที่ rear ดูครับแล้วทดสอบดู

ลองแล้วครับหลายแบบเลย แทบไม่เห็นความต่างเลยครับ สงสัยพัดลมไม่ค่อยดีจริงๆ

ตอนนี้ที่ทำก็เปลี่ยน 3 ตัวบน เป็น ดูดเข้า 2 ดูดออก 1 เหนือ ซิงค์ภาคจ่ายไฟ
    ด้านหลังดูดออก ใส่ enermax 12 cm แทน

ส่วนในเคสเอาตัวเฉียงออกแล้ว 2 ตัว = =

ผมว่าต้องหาพัดลมแรงๆมาดูดลมออกด้านหลังหนะครับ ใช้ตัวไหนดีครับ

OverclockZone Member tawat_kun's Avatar

ตอนนี้ผมใช้ sickle flow 2 ตัว ดูดเข้าด้านหน้า 1 ตัว ติดไว้ข้างในเคสไว้เป่าภาคจ่ายไฟ 1 ตัว(ดูดล่างเป่าบน) และพัดลมตัวบน ผมใช้ 220 มม. ราวๆ 110 CFM

ใช้เคสปิดกับ APU 107*37 เพื่อเอาบัสแรม 2000 เล่นหนักๆ ไม่เคยเกิน 50 องศา

จริงๆดีไซน์ไว้ว่าจะติด
    หน้า ดูดเข้า sickle flow 2 ตัว
    หลัง ดูดออก Sickle flow 1 ตัว
    บน ดูดออก TT 220 mm
    พัดลม CPU 2 ตัว

แต่พอใช้ไปเรื่อยๆ พบว่า หน้า 1 บน 1 พัดลมซีพียูตัวเดียว เพียงพอแล้ว ติดมากไปก็ต่างกันไม่เยอะครับ

OverclockZone Member XZODEAR's Avatar

เปิดวาร์ปเลยครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...A%E0%B8%B4-DIY

เคสท่านหลอด ถ้าจำไม่ผิดเหมือนจะใส่ 220 mm ไม่ได้มั้งนะครับ น่าเสียดาย
    แต่คิดว่าท่านหลอดลองแบบนี้น่าจะเย็น
    Last edited by XZODEAR; 11 Dec 2014 at 17:45:53.

SickleFlow ลมแรงนะครับ 2,000rpm ต่อสายพ่วงจาก PSU(เพราะว่าบนบอร์ดไม่เหลือต่อให้ด้านหน้า, ด้านหลังแล้ว) ผมติดไว้ด้านบนเคส AeroCool DS Cube สองตัว เอาของที่น้ำหนักน้อยเบาๆ หรือ กระดาษA4ไปวางนี่ลอยเลย แต่มีเสียงครางพอรำคาญ(ถ้าตั้งใจฟัง+ขันน็อตแน่นหรือหลวมไปยังไม่ได้ลองแก้) ถ้าไม่ได้ตั้งใจฟังก็ลืมไปเลยว่ามีเสียงด้วยเหรอ

จริงๆผมติดเอาสีไฟเฉยๆให้มันเข้ากับสีเคส(เขียว) ไม่ได้กะเพิ่มการระบายอะไรหรอกนะ

Quote Originally Posted by tawat_kun View Post
    ตอนนี้ผมใช้ sickle flow 2 ตัว ดูดเข้าด้านหน้า 1 ตัว ติดไว้ข้างในเคสไว้เป่าภาคจ่ายไฟ 1 ตัว(ดูดล่างเป่าบน) และพัดลมตัวบน ผมใช้ 220 มม. ราวๆ 110 CFM

ใช้เคสปิดกับ APU 107*37 เพื่อเอาบัสแรม 2000 เล่นหนักๆ ไม่เคยเกิน 50 องศา

จริงๆดีไซน์ไว้ว่าจะติด
    หน้า ดูดเข้า sickle flow 2 ตัว
    หลัง ดูดออก Sickle flow 1 ตัว
    บน ดูดออก TT 220 mm
    พัดลม CPU 2 ตัว

แต่พอใช้ไปเรื่อยๆ พบว่า หน้า 1 บน 1 พัดลมซีพียูตัวเดียว เพียงพอแล้ว ติดมากไปก็ต่างกันไม่เยอะครับ
    Quote Originally Posted by XZODEAR View Post
    เปิดวาร์ปเลยครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...A%E0%B8%B4-DIY
    Quote Originally Posted by XZODEAR View Post
    เคสท่านหลอด ถ้าจำไม่ผิดเหมือนจะใส่ 220 mm ไม่ได้มั้งนะครับ น่าเสียดาย
    แต่คิดว่าท่านหลอดลองแบบนี้น่าจะเย็น
    Quote Originally Posted by chienthegooners View Post
    SickleFlow ลมแรงนะครับ 2,000rpm ต่อสายพ่วงจาก PSU(เพราะว่าบนบอร์ดไม่เหลือต่อให้ด้านหน้า, ด้านหลังแล้ว) ผมติดไว้ด้านบนเคส AeroCool DS Cube สองตัว เอาของที่น้ำหนักน้อยเบาๆ หรือ กระดาษA4ไปวางนี่ลอยเลย แต่มีเสียงครางพอรำคาญ(ถ้าตั้งใจฟัง+ขันน็อตแน่นหรือหลวมไปยังไม่ได้ลองแก้) ถ้าไม่ได้ตั้งใจฟังก็ลืมไปเลยว่ามีเสียงด้วยเหรอ

จริงๆผมติดเอาสีไฟเฉยๆให้มันเข้ากับสีเคส(เขียว) ไม่ได้กะเพิ่มการระบายอะไรหรอกนะ
    โอ้ ขอบคุณมากๆครับ คงต้องหา Sickle flow มาใช้ซะหน่อยแล้ว

แล้วตัว JetFlo หละครับ เห็น air flow เยอะดี

OverclockZone Member grungust's Avatar

Sickle Flow ก่อนหน้านี้ผมติดไป 3 ตัว แทบจะร้อง เพราะมันประสานเสียงกันดังมากจนต้อง DIYกล่องมาบังทิศทางตอนลมออกเคสเพื่อบังเสียงกันเลยทีเดียว (หน้าเข้า 1 บนออก 2)

ตอนนี้จับถอดออกหมด เหลือหลังออกตัวเดียว ปรากฎว่าเจอเสียงลมวน (หึ่ง) รบกวนหูพอใช้ได้ อาจจะเป็นเพราะมันลมแรงวิ่งผ่านตะแกรงแบบรังผึ้ง แต่ถ้าลองคิดดูดีๆแล้วถ้าเราเจาะเอาตะแกรงรังผึ้งออก จากเสียงหึ่งงงงง อาจจะกลายเป็นเสียง ฟูฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ แทน

จริงๆตอนนี้ผมอยากได้พัดลม 12cm แบบ slim รอบ 1500 rpm มากกว่า จะได้จัดลงเคสCM372บ้านๆของผมได้อย่างลงตัว เบื่อพลังเสียง2000RPMของ SickleFlow จะแย่แล้ว

ผมไปนั่งค้นข้อมูลมาบ้าง คิดว่าน่าจะจบที่ jetflo ครับ เอาตัวเดียวอัดออกหลังไปเลย

OverclockZone Member

ติดพัดลมมั่วเลยครับ

ปัญหาของคุณคือ เปิดฝา case แล้วเย็นกว่าปิดฝา case แค่นั้นเอง

คือ ตรงนี้ต้องบอกว่าค่อนข้างปกติครับ

เพื่อยืนยันว่ามันยังปกติอยู่ ผมอยากถามว่า ส่วนต่างที่คุณพูดถึงหนะ ต่างกันสักเท่าไหร่เชียวครับ

Bookmarks

Bookmarks