overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member Shai Hulud's Avatar

Unhappy คอมผมจอฟ้าครับช่วยดูหน่อยเป็นกับอะไร

ออกอาการให้เห็นหลายวันแล้วครับ เพิ่งเกิดเรื่องวันนี้

อาการตอนแรกเลยครับเปิดเครื่องเริ่มจะช้าๆ ทั้งๆที่ตอนแรกๆเร็วมาก(ssd)

เปิดเวปบางเวปแท็ปจะค้าง เช่นตอนเปิด 9gag(จริงๆเห็นมันค้างอยู่เวปเดียวนี่แหละ แต่เพิ่งจะมาค้างเอาช่วงเดียวกัน)

ต่อมาเปิดเครื่องทิ้งไว้กลับมาอีกทีจอดำมันบอกว่า select device and reboot อะไรนี่แหละครับ

จากนั้นผมก็ลองถอดสายฮาร์ดดิสก์และssd แล้วเสียบใหม่ ไม่หายครับ หนักกว่าเก่าจอฟ้ามารอบนี้

คอมมันจะขึ้นรีแพร์ออโต้หลายรอบเลยครับแต่0เปอร์เซ็นไม่เห็นไปไหนเลย

จนล่าสุดลองเข้าเซีตอัพสั่ง load defaut ดูคราวนี้คอมกลับมาครับ โหลดนานแต่พอโหลดแล้วลื่นเหมือนตอนไม่เกิดปัญหา

ตอนนี้กำลังพยายามแบ๊คอัพข้อมูลอยู่ครับเพราะยังไม่รู้ว่าจอฟ้ารอบนี้มันเกิดจากอะไร

ใครดูรหัสออกช่วยบอกทีครับว่ามันเป็นอะไร รบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member

โหลด BlueScrenViewer มาอ่านไฟล์ .dmp ดูก่อนครับ

OverclockZone Member Shai Hulud's Avatar

แบบนี้รึเปล่าครับ

;w; ผมยังรอคนมาตอบอยู่นะครับ

(Internal power error) ใช้ PSU อะไรครับ ลองเช็คไฟข้อต่อต่างๆๆดูก่อน มีสป๊ากกมั้ย ถ้าไม่หายลองหา PSU ตัวอื่นมาสับเปลี่ยนดูครับ

Quote Originally Posted by benzrvd View Post
    (Internal power error) ใช้ PSU อะไรครับ ลองเช็คไฟข้อต่อต่างๆๆดูก่อน มีสป๊ากกมั้ย ถ้าไม่หายลองหา PSU ตัวอื่นมาสับเปลี่ยนดูครับ
    อาการตรงเป๊ะเลยครับ

?INTERNAL_POWER_ERROR? appears and crashes the active program window.
    "STOP Error 0xA0: INTERNAL_POWER_ERROR" is displayed.
    A problem has been detected and Windows has been shut down to prevent damage to your computer. The problem seems to be caused by the following file:
    Your PC frequently crashes with Error 0xA0 when running the same program.
    ?The INTERNAL_POWER_ERROR bug check has a value of 0x000000A0. This bug check indicates that the power policy manager experienced a fatal error.? is displayed.
    Windows runs sluggishly and responds slowly to mouse or keyboard input.
    Your computer periodically ?freezes? for a few seconds at a time.

In most cases, you will experience INTERNAL_POWER_ERROR blue screen errors after you?ve installed new hardware or software. These INTERNAL_POWER_ERROR blue screens can appear during program installation, while a Microsoft Corporation-related software program (eg. Windows Operating System) is running, while a Windows driver is being loaded, or during Windows startup or shutdown. Keeping track of when and where your STOP error occurs is a critical piece of information in troubleshooting the problem.

http://www.solvusoft.com/en/errors/b...l-power-error/

ตอนผมทำตามคลิปผมลองจัดสายให้มันแน่นรอบแรกผมลืมเข้าเซ็ตอัพแล้ว load defaut มันยังเอ๋อๆอยู่

พอย้อนกลับไป load defaut มันก็หาย สรุปมันเป็นกับสายไฟหลวมหรือพวกregistryเน่าเหรอครับ?

ปล. psu HX850 ครับ ใช้มา7-8ปีแล้ว(เกือบครบประกันแล้วนิ)

อาการนี้เกิดได้จากหลายสาเหตุ ไฟอาจไม่นิ่ง สป๊ากในบางจุด window เลย blue screen แต่เวลาบูตใหม่ หรือ Restart ถ้าเจอพวก Boot and select proper boot device ให้เช๊ค/ขยับ/เปลี่ยน สาย sata ดูก่อนครับ ใช้นานๆฝุ่นจับ ไฟไม่นิ่ง สัญญาณไฟเสถียร เป็นได้ทั้งนั้น และ ในกรณีเครื่องมีปัญหา POST/boot ไม่ผ่าน การคืนค่า bios เป็น default ก่อนนั้นเป็นวิธีตรวจหาสาเหตุที่ควรทำอันดับแรก ก่อนมุ่งไปที่ hardware ถ้าไม่หายก็ต้องไล่เช็คเป็นตัวๆไปครับ ถ้ามี DEBUG code บนบอร์ด จะง่ายขึ้นมาหน่อย
    Last edited by benzrvd; 13 Dec 2014 at 11:21:52.

Bookmarks

Bookmarks