overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 63

Thread: ช่วยทีครับ วันนี้ผมไปสัมภาษณ์ที่บริษัทคอมแห่งหนึ่งมา

OverclockZone Member HeroKungx's Avatar

Default ช่วยทีครับ วันนี้ผมไปสัมภาษณ์ที่บริษัทคอมแห่งหนึ่งมา

ผมไปสมัครเป็นช่างเทคนิค ซ่อมประกอบ ลงโปรแกรม เขาเลยให้ไปเทสต์กับช่าง
    เขาถามผมว่า
    แรมมีกี่ขา
    เน่าเลยครับ เกิดมาไม่เคยนับ ขาทอง ๆ มันเลย ใครรู้ช่วยบอกหน่อยเร็ว เผื่อผมไปเจอที่อื่นถามอีกได้ตอบได้ครับ
    ขอบคุณมาก
    1.Edio
    2.Sdram
    3.DDR
    4.DDR2
    5.DDR3

thank you ^^"

OverclockZone Member kaesoda's Avatar

กูเกิ้ลเลย ท่าน

OverclockZone Member oomiN's Avatar

DDR 180 ขา
    DDR2 240 ขา
    รู้แค่นี้ครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

SD = 168 pins
    DDR = 184 pins
    DDR2, DDR3 = 240 pins

EDIO เก่าไป - -*

OverclockZone Member สับสน's Avatar

Edio น่าจะหมายถึง Edo หรือปล่าว ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยนะครับ รู้สึกว่าจะมี 72ขา หรือปล่าวเกิดไม่ทัน -*-

OverclockZone Member

ขอตอบในแง่เชิงปฏิบัติน่ะครับ คือคำถามแบบนี้ผมคิดดูแล้วไม่ค่อยมีประประโยชน์ใช้งานจริงๆซักเท่าไหร่
    จะรู้ไปทำไมว่ามันจะมีกี่ขา เวลาจะซ่อมคอมต้องคอยมานั่งนับขาแรมรึไง????
    แต่ ถ้าจะตอบในแง่เชิงวิชาการก็เพียงเพื่อบอกระดับความจำเท่านั้น จริงรึมั้ย ????

แบบนี้รึป่าวการศึกษาเราถึงล้มเหลว ถ้าเป็นผมจะไม่ถามแบบนี้ครับ
    จะถามในเชิงวิเคราะห์หาสาเหตุของอาการที่เราต้องประสบพบเจอในการปฏิบัติงานจริง
    เพราะเราจะไปสมัครงานในลักษณะตรวจซ่อมแก้ไขซะมากกว่า
    ไม่ใช่สมัครงานเพื่อไปเป็นอาจารย์สอนนักศึกษา

ผมอาจคิดแตกต่างจากท่านอื่น อาจจะมีคนเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย
    แต่ถ้าพูดแรงไป หรือตรงไปก็ขออาภัยไว้ ณ.ที่นี้ ด้วยน่ะครับ

เห็นด้วยกับคุณ kingkong1 ครับ

น่าจะให้ปัญหามา แล้วให้เราแก้ปัญหา(จากเรื่องจริง)ที่พบละมั้ง

ท่านอื่นๆว่าไงครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

เอาอะไรมากกับสัมภาษณ์งาน รุ่นพี่ผมไปสมัครเป็น system engineer

กรรมการถาม
    - กินข้าวรึยัง
    - มีพี่น้องกี่คน
    - เรียนที่มหาลัยเป็นไงบ้าง
    - เดินทางลำบากไหม

ถามทั่วไป ไม่ได้เกี่ยวไรกะ system สุดท้ายก็ได้งาน

ถามทำไมหว่า งง

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

^
    ^
    ^ ^

ถามดูว่า สติสมประกอบอะป่าว แค่นั้นละ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

5555555555

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อืม...ไม่ได้สนใจเรื่องไอ้ขาแรมนี้ นะ 555+

OverclockZone Member gamoxzone's Avatar

Quote Originally Posted by kingkong1 View Post
    ขอตอบในแง่เชิงปฏิบัติน่ะครับ คือคำถามแบบนี้ผมคิดดูแล้วไม่ค่อยมีประประโยชน์ใช้งานจริงๆซักเท่าไหร่
    จะรู้ไปทำไมว่ามันจะมีกี่ขา เวลาจะซ่อมคอมต้องคอยมานั่งนับขาแรมรึไง????
    แต่ ถ้าจะตอบในแง่เชิงวิชาการก็เพียงเพื่อบอกระดับความจำเท่านั้น จริงรึมั้ย ????

แบบนี้รึป่าวการศึกษาเราถึงล้มเหลว ถ้าเป็นผมจะไม่ถามแบบนี้ครับ
    จะถามในเชิงวิเคราะห์หาสาเหตุของอาการที่เราต้องประสบพบเจอในการปฏิบัติงานจริง
    เพราะเราจะไปสมัครงานในลักษณะตรวจซ่อมแก้ไขซะมากกว่า
    ไม่ใช่สมัครงานเพื่อไปเป็นอาจารย์สอนนักศึกษา

ผมอาจคิดแตกต่างจากท่านอื่น อาจจะมีคนเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย
    แต่ถ้าพูดแรงไป หรือตรงไปก็ขออาภัยไว้ ณ.ที่นี้ ด้วยน่ะครับ
    ใช่ครับผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน

OverclockZone Member zeniths's Avatar

งี้แหละ

แบบว่า ช่างใหญ่ก็ข่มเชิงกันไป คิๆ

ddr 180 Pins
    ddr2,3 240 Pins

เป็นผมจะตอบว่า ผมไม่ทราบครับแต่ผมสามารถซ่อมและประกอบคอมและวิเคราะห์อาการได้ในเบื้องต้นครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

นี่แหละคับเมืองพุทธ

ดูมันถาม ยังกะประกวดแฟนพันธ์แท้ชะมัดเลย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

มันเป็น หนึ่งในคำถาม ที่ เป็นคำถามเบื้องต้นครับ ในการสัมภาษครับ ใช้กันทั่วๆไปในแต่ละสายงานครับ เท่าที่ผมรู้นะครับ

บริษัทใหญ่มากๆ ใช้คำถามว่า ชอบสีอะไร กินข้าวมาหรือยัง แต่คำถามพวกนี้ ถ้าเราตอบไม่ได้ เราต้องหาวิธีตอบเพอื่เอาตัวรอดให้ได้ เป็นการวัดอะไรได้หลายๆอย่างเลยนะครับ บองที่ผู้ถามไม่ได้ต้องการคำตอบแบบตรงๆที่เข้าถามนะครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

EQ .... หุหุ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

ตอบไปว่า "ทำไมถามกวนติงจังคับ"

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

มันถามกะโชว์พาว มาเบ่ง ใช่ว่ามันจะเก่ง ผมเจอมาหลายที่หลายคนแล้วพวกช่าง ไม่ได้เก่งไปกว่าเราเลย

ตอบมันไปเลยว่า

ผมไม่รู้และไม่สนว่ามันจะเกิดมายังไง ผมรู้แต่ว่าผม ซ่อม ติดตั้ง และแก้ปัญหามันได้

จบ...

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks