Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Router กับ Switch

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Router กับ Switch

คือผมพึ่งติด ADSL เค้าแถมเปง Router RJ-45 1 port รุ่นนี้ครับ

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3233

แต่ผมเปิดบ้านเช่าอยากจะแชร์ ควรซื้อแบบไหนดีครับ ระหว่าง Router 4 port หรือ Switch 5 port ดีครับ เห็น Switvh ถูก กว่าตั้งเยอะ แล้ว Router กะ Switch ต่างกันไงครับ อันไหนใช้งานง่ายกว่ากันครับ

Router เนี้ยเสียบ สาย RJ-11 ที่ Router แล้วเสียบ RJ-45 จาก Router ไปเครื่อง com ใช่ม่ะฮะ
    แล้ว Switch ต่อยังไงอ่ะ มันไม่มีช่อง RJ-11 อ่ะมีแต่ RJ-45

ไอ้ Router กะ Switch ต้องเปิดเครื่องคอมทิ้งไว้ป่ะครับ หรือเปิดเฉพาะ ตัว Router กะ Switch

ถามแค่เนี้ยแหละครับ แฮะๆๆ ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ _/|\_
    ปล.ซื้อสาย Lan มาแล้ว กล่องนึง
    Last edited by torhotdog; 19 Jan 2007, 17:32:05.

อิอิ อายๆๆ

Comment

Switch 5 port ได้ ประหยัดตังไปเยอะ

Comment

Router ทำงาน Level 3 นะครับ

ส่วน Switch ทำงาน Level 2 ครับ

เราเอามาเทียบกันไม่ได้เลยนะครับ
        มันไม่ได้ใช้จุดประสงค์เดียวกันเลยครับ

ถ้าคุณต้องการต่อ ADSL คุณต้องมี
        ADSL Router หรือ ADSL Modem
        เพื่อแปลงสัญญาณดิจิตอลบนสายโทรศัพท์
        มาเป็นสัญญญาณของ Internet

แต่ถ้าต้องการเชื่อมต่อ Network ภายใน
        แบบนี้ใช้ Switch ต่อสายไปยังแต่ละเครื่อง
        แล้วตั้งค่า Network ตามปกติก็จะใช้งานได้

ดังนั้นมันอยู่ที่คุณจะเชื่อมต่ออะไรครับ
        ถ้าจะแชร์ Internet คุณจะใช้ Router หรือ Switch ก็ได้ครับ
        แบบที่มีหลายๆพอร์ต พอต่อความต้องการ

แต่หากจะแค่แชร์แค่เครื่องต่างๆ อันนี้ Switch ก็พอแล้วครับ

Comment

ต่อSwitch อีกอันก็พอและงับ ประหยัดกว่า
          เสียที่ก็ มันรกหน่อยก็แค่นั้น เพราะใช้2อุปกรณ์
          แต่ทุ่นเงินเปน1000

Comment

ถ้าจะใช้ Router ตัวนี้ แล้วไปต่อกับ Switch อีกทีนึง ต้องเข้าไปทำการ Configure ให้อยู่เป็น Mode Router ก่อนนะครับ ไม่แน่ใจว่ามันตั้งใจ lock ให้เป็น บริท รึเปล่า ถึงจะซื้อ Switch มาใส่และ Share ได้ และต้อง Set DHCP และ DNS ด้วย ที่ Router ต้องมีความรู้นิดนึงครับ

"แต่ผมเปิดบ้านเช่าอยากจะแชร์ ควรซื้อแบบไหนดีครับ ระหว่าง Router 4 port หรือ Switch 5 port ดีครับ เห็น Switvh ถูก กว่าตั้งเยอะ แล้ว Router กะ Switch ต่างกันไงครับ อันไหนใช้งานง่ายกว่ากันครับ"

Router ทำงานที่ Layer 3 ครับ จะใช้ Routing Table ในการทำงาน

Switch โดยทั่วไป ถูกๆ จะเป็น Layer2 จะไม่สามารถ Routing ได้ แต่ก็มี Routing Table นะว่าจะให้ไปลงที่ port ไหน ถ้าแพงๆ ก็อาจแบ่ง V-Lan ได้ และทำ Routing ได้ระหว่าง VLAN อันนี้เรียก Switch Layer3

สำหรับงานนี้ ใช้ Switch ธรรมดา 8 Port ที่เป็น Layer2 ไปใช้ก่อนจะประหยัดกว่า ไม่ถึง พัน
            ต่อเข้ากับ RJ 45 นั่นเหละครับ เสียบได้เลย เพราะ เดี๋ยวนี้ เป็น Auto Neg หมดแล้ว แต่ต้อง configure ที่ Router ให้ดีละกันครับ(รุ่นนี้ ไม่เคยใช้)

ไอ้ Router กะ Switch ต้องเปิดเครื่องคอมทิ้งไว้ป่ะครับ หรือเปิดเฉพาะ ตัว Router กะ Switch
            เครื่องคอม เปิดเมื่อใช้ก็ได้ครับ แต่ ถ้า เครื่องไม่อยู่ใกล้กัน Router กับ Switch ก็ เปิดทิ้งไว้เหมือนน้ำไฟ จะใช้เมื่อไหร่ ควรได้ใช้ แต่ถ้าอยู่ติดๆ กันเห็นๆ กันอยู่ ก็ ปิดเมื่อไม่ใช้ ยืดอายุการใช้งานและประหยัด พลังงาน(นิดนึงก็ยังดี จะได้ไม่สิ้นชาติสิ้นแผ่นดิน)

วิธีต่อก็ต่อแบบ คุณ Boywa วาดให้ดูนะครับ แต่ที่เขียนว่า HUB ต้องเป็น Router นะครับ เพราะ HUB มันใช้งานแบบ Switch แต่ HUB มัน กระจายไปทุก Port ส่วน Switch จะทำการ ส่งไปยัง Port ที่ต้องการได้เลย HUB ก็เลยเกิดการชนกันของข้อมูลได้ง่าย และ Snif ข้อมูลได้ง่าย ไม่ปลอดภัย เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นแล้ว

ขอให้มีความสุขกับ Network เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

Comment

ถ้าให้ใช้กันหลายๆเครื่องก็ต้องเซ็ท QoS ครับ

ไม่งั้นบางเครื่องเล่นเกมส์บ้างเครื่องดาว์นโหลดแล้วจะแย่งแบรนด์วิทกันแย่

ทำได้ 2อย่างคือ
              1.ใช้ Router รุ่นที่มี QoS
              2.ใช้ Router ตัวเดิมกะ Switch แล้วก็ตั้ง serverใช้พวก monowall pfsent ในการ manage เอา

ใช้เป็น Wireless ก็น่าจะดีเพราะไม่ต้องเดินสายแล้วเคลื่อนย้ายสะดวกนะผมว่า(ถ้าไม่ Tranffer ข้อมูลมากๆ)
              Last edited by JO; 20 Jan 2007, 16:43:14.

Comment

Originally posted by OT View Post
                ถ้าจะแชร์ Internet คุณจะใช้ Router หรือ Switch ก็ได้ครับ
                ตามมาแก้ อ่านเอง ผิดซะงั้น

ถ้าจะแชร์ Internet คุณจะใช้ Router หลายๆพอร์ตเลย
                หรือเอา Router ที่แถมมาให้ต่อเข้า Switch แล้วต่อเครื่องต่างๆผ่านทาง Switch ครับ
                หรือ เอา Modem มาต่อกับเครื่องหนึ่งแล้ว ต่อกลับลงมาแชร์ผ่าน Switch อีกทีก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ตอบครับ _/|\_ ได้ความรู้เยอะเลย..

Comment

Working...
                  X