overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ช่วยดูหน่อยคอมเป็นอะไร จะแก้ยังไง

OverclockZone Member

Default ช่วยดูหน่อยคอมเป็นอะไร จะแก้ยังไง

มันมีอาการ
    ไฟล์ใน my documents หายหมดเลย
    และไอคอนหน้าจอที่มีหลายโปรแกรมมันหายด้วย
    my computer ไม่มี ie ไม่มี
    เปลี่ยนภาษาด้วยตัวหนอนไม่ได้
    มุมตรงขวาล่างที่มีลูกศรเลื่อนก็ไมมี
    (เดี๋ยวเอารูปมาให้ดูนะ พอดีอยู่คนละเครื่อง)
    เหมือนกับว่าwindowsมันคนละตัวกับของเดิม
    คือชื่อไม่ใช่ของเรา มันเขียนว่าcomport

อยากทราบว่าจะทำให้มันกลับเป็นอย่างเดิมได้ไหม ผมไม่ได้ทำ ย้อนเวลาวินโดว์

สาเหตุ
    2วันก่อน เล่นเกมส์ แล้วค้าง เพราะมันขึ้นว่าการ์ดจออะไรไม่รู้ แล้วมันก็ปรับขนาดหน้าจอเป็น800*600เอง
    ไอคอนใหญ่ขึ้น
    ทำอะไรไม่ได้ค้างรูปเกมส์ แวปไปแวปมาสลับเกมส์ ผมก็เลยปิดโดยกดค้างไว้
    ทิ้งไว้สักพักหลายชม. เปิดใหม่ เป็นรูปจอฟ้าเช็คอะไรไม่รู้ เป็นเปอร์เซ็นพอครบแล้วก็จะเข้าเป็นหน้าจอที่ถามครับ
    ผมมีรูปมาถามว่ามันคืออะไรครับ
    ถ้ารูปไม่ขึ้นเดี๋ยวมาอีกครั้ง

รูปแรกที่ถาม
    มันขึ้นตอนก่อนเข้าwindowsครับ
    เอามาถามก่อน ผมอยากทราบว่าคืออะไรครับ
    รูป รูป

ลองลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ครับ ถอนแล้วลงใหม่

ผมเอารูปอาการตอนนี้มาให้ดูครับ
    และรู้สึกว่าเซฟงานใน my documents ไม่ได้ครับ
    พอเปิดใหม่อีกครั้งงานไม่มีเลย
    รูป รูป

ผมขอถามอีกภาพครับ
    พอดีผมจะทำ check disk ครับ อยากถามว่ามันขึ้นอย่างนี้คืออะไรครับ
    ผมเลือกถูกตรง automaticaly fix file system errors
    มันจะช่วยให้หายเหมือเดิมไหมครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member mrphie's Avatar

format ลงใหม่เลยคับ

ไดร์ที่ติดตั้งวินโดว์ chkdsk แบบ automaticaly fix file system errors มั้ยได้ครับ เพราะโปรแกรมทำงานอยู่

ลองสแกนไวรัสดูยังครับมันมั้ยน่าจะเกี่ยวกับเช็ตดิสนะครับ

OverclockZone Member zardozku's Avatar

แนะนำ avast ครับ

Quote Originally Posted by noppadon-bird View Post
    ไดร์ที่ติดตั้งวินโดว์ chkdsk แบบ automaticaly fix file system errors มั้ยได้ครับ เพราะโปรแกรมทำงานอยู่
    แล้วต้องทำยังไงหรอครับ

Quote Originally Posted by noppadon-bird View Post
    ลองสแกนไวรัสดูยังครับมันมั้ยน่าจะเกี่ยวกับเช็ตดิสนะครับ
    ผมใช้bitอยู่ก่อนเป็นมันไม่ได้เตือนอะไรเลยนี่ครับ

Quote Originally Posted by mrphie View Post
    format ลงใหม่เลยคับ
    พอจะมีทางแก้แบบอื่นไหมครับ ยังต้องการงานใน my documents อยู่ครับ

OverclockZone Member dog_punk's Avatar

ครั้งสุดท้ายก่อนมีอาการ คุณลงโปรแกรมไรมาครับ ถามนิดนึง คิดทบทวนดูครับ

OverclockZone Member satatwo's Avatar

ไม่แน่ใจน่ะครับว่าจะเอามันกลับมาได้หรือป่าว ไอ้ My Documents อะ เอาอย่างงี้คุณลองเข้าไปที่ Drive C: >Documents and setting > แล้วก็ดูว่ามันมีชืออะไรบ้าง แล้วลองเข้าไปดูแต่ละชื่อว่ามันมี My Documents ของคุณหรือป่าว ถ้ามีผมแนะนำ ให้ Backup ไปเก็บไว้ใน ไดร์ฟอื่นก่อนเผื่อได้ลงวินโดว์ใหม่

ลองดูแล้วกันน่ะครับว่ามีป่าว ผมก็ไม่รู้ว่าจะช่วยยังงัย แต่ปกติผมจะทำจะเอา My Documents ไว้ใน ไดร์ฟอื่นน่ะครับ ไม่ใช่ไดร์ฟ C เพราะเสี่ยงมากๆครับ

ขอบคุณทุกท่านมากที่ช่วยแนะนำ
    Quote Originally Posted by dog_punk View Post
    ครั้งสุดท้ายก่อนมีอาการ คุณลงโปรแกรมไรมาครับ ถามนิดนึง คิดทบทวนดูครับ
    ขอตอบ
    ไม่ได้ลงอะไรเลยครับ

Quote Originally Posted by satatwo View Post
    ไม่แน่ใจน่ะครับว่าจะเอามันกลับมาได้หรือป่าว ไอ้ My Documents อะ เอาอย่างงี้คุณลองเข้าไปที่ Drive C: >Documents and setting > แล้วก็ดูว่ามันมีชืออะไรบ้าง แล้วลองเข้าไปดูแต่ละชื่อว่ามันมี My Documents ของคุณหรือป่าว ถ้ามีผมแนะนำ ให้ Backup ไปเก็บไว้ใน ไดร์ฟอื่นก่อนเผื่อได้ลงวินโดว์ใหม่

ลองดูแล้วกันน่ะครับว่ามีป่าว ผมก็ไม่รู้ว่าจะช่วยยังงัย แต่ปกติผมจะทำจะเอา My Documents ไว้ใน ไดร์ฟอื่นน่ะครับ ไม่ใช่ไดร์ฟ C เพราะเสี่ยงมากๆครับ
    ขอบคุณครับ
    ตอบ
    งานก็อยากได้ครับ และไม่อยากลงwinใหม่ด้วยอะ
    แต่มันใช้อะไรไม่ได้เลยอะ word ยังใช้ไม่ได้เลย มันถามลงไหม(อินสตอ ประมาณนี้)
    cancleไปก็เข้ามา
    เปลี่ยนอักษรไม่ได้ saveไม่ได้

firefox มันbookmarksก็หาย
    สงสัยถ้าไม่ได้ยังไงก็ต้องลงใหม่

ขอบคุณทุกคนมาก

Quote Originally Posted by satatwo View Post

ขอบคุณมากครับ
    หางานเก่าเจอแล้วครับ
    ผมรบกวนอีกเรื่องครับ
    ถ้าจะลงวินโดว์ใหม่ต้องทำยังไงครับ
    แบบเริ่มต้นเลยครับ
    แล้วลบลงเฉพาะไดร์ฟ C อยากเดียวเลยก็จะแก้ไขได้แล้วใช่ไหมครับ
    หรือมันต้องแบ่งพาร์ติชั่นใหม่เลยเปล่า
    ถึงมันจะสดใสเหมือนใหม่
    ช่วยแนะนำด้วยครับ

Quote Originally Posted by COM23 View Post
    ขอบคุณมากครับ
    หางานเก่าเจอแล้วครับ
    ผมรบกวนอีกเรื่องครับ
    ถ้าจะลงวินโดว์ใหม่ต้องทำยังไงครับ
    แบบเริ่มต้นเลยครับ
    แล้วลบลงเฉพาะไดร์ฟ C อยากเดียวเลยก็จะแก้ไขได้แล้วใช่ไหมครับ
    หรือมันต้องแบ่งพาร์ติชั่นใหม่เลยเปล่า
    ถึงมันจะสดใสเหมือนใหม่
    ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ไม่อยากปั่นนะครับ
    แต่พอมีพี่ท่านใดช่วยแนะนำปัญหาของผมได้บ้าง
    ขอบคุณอีกครั้ง

Bookmarks

Bookmarks