Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องคราบหลังเมนบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องคราบหลังเมนบอร์ด

ซื้อเมนบอร์ดใหม่มาหลายตัวแล้ว สังเกตุว่าหลังเมนบอร์ธดมันจะมีคราบอยู่น่ะครับ
    โดยที่ข้างหน้าเมนบอร์ดปกติมันจะสะอาดอยู่แล้ว แต่ข้างหลังมีคราบเจอทุกตัว
    อยากรู้ว่าถ้าจะทำความสะอาดให้มันแจ่มได้ไหมครับ มีวิธีไหม

ปล.ผมเคยใช้น้ำยาขัดเงา ,สเปร์ยทำความสะอาด sony แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

เดี๋ยวไปสะกิดมืออาชีพก่อนนะ .... เดี๋ยวเขาจะมาแฉ .. หุหุ

Comment

เดียวลองของพรุ่งนี้ก่อนครับ ถ้าได้ผลจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ มีหนูทดลองให้ลอง 1 ตัว อิอิ

Comment

เห็นเราเป็นหนูซะงั้น ตัวเราก็ใช่จะเล็กๆนะเนี่ยะ ....

วันนี้ซื้อมาลองแล้วงับ สเปย์ป๋องละ120บาท
        ฉีดมันแล้วก็ออกบ้างนิดหน่อย แต่ยังไม่ค่อยได้ใจ
        เห็นลุงเค้าบอกว่ามีของดี เดี๋ยวลองซะหน่อย แล้วจะนำมาเล่าสู่กันฟังงับ ....

Comment

ถ้าตัวหนังสือ บนปริ้นลอกละก็ ฮาแน่ลุง

Comment

ทินเนอร์ไม่ออกหรอครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
              เดี๋ยวไปสะกิดมืออาชีพก่อนนะ .... เดี๋ยวเขาจะมาแฉ .. หุหุ
              Originally posted by wikorn View Post
              เดียวลองของพรุ่งนี้ก่อนครับ ถ้าได้ผลจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ มีหนูทดลองให้ลอง 1 ตัว อิอิ
              Originally posted by dears View Post
              เห็นเราเป็นหนูซะงั้น ตัวเราก็ใช่จะเล็กๆนะเนี่ยะ ....

วันนี้ซื้อมาลองแล้วงับ สเปย์ป๋องละ120บาท
              ฉีดมันแล้วก็ออกบ้างนิดหน่อย แต่ยังไม่ค่อยได้ใจ
              เห็นลุงเค้าบอกว่ามีของดี เดี๋ยวลองซะหน่อย แล้วจะนำมาเล่าสู่กันฟังงับ ....
              Originally posted by wikorn View Post
              ถ้าตัวหนังสือ บนปริ้นลอกละก็ ฮาแน่ลุง
              โอ้่ว มี 2 ท่านเทพออกมาบอกอย่างนี้ ต้องติดตามเลยครับ
              ลองแล้วมีวิธีไหนมาบอกกันด้วยนะครับ

Originally posted by boomer1983 View Post
              ทินเนอร์ไม่ออกหรอครับ
              อันนี้ยังไม่เคยลองครับ

Comment

ตอนผมเอาของไปเคลมที่ com7 ที่ศูนย์คลองตันนะ พนักงานก็เอาสเปรย์มาฉีดๆ ผมเห็นมันเขียนบนกระป๋องประมาณว่า สำหรับฉีดพวกบอร์ดอุปกรณ์แนวๆนี้โดยเฉพาะอ่ะ ส่วนฉีดล้างหัวเทปป๋องละร้อยกว่าบาท เคยลองแต่ฉีดตามร่องๆอ่ะ เลยไม่รู้ว่าดีป่าว คงต้องมีคราบแล้วฉีดแล้วก็ปัดๆหน่อยละมั้ง

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
                  ตอนผมเอาของไปเคลมที่ com7 ที่ศูนย์คลองตันนะ พนักงานก็เอาสเปรย์มาฉีดๆ ผมเห็นมันเขียนบนกระป๋องประมาณว่า สำหรับฉีดพวกบอร์ดอุปกรณ์แนวๆนี้โดยเฉพาะอ่ะ ส่วนฉีดล้างหัวเทปป๋องละร้อยกว่าบาท เคยลองแต่ฉีดตามร่องๆอ่ะ เลยไม่รู้ว่าดีป่าว คงต้องมีคราบแล้วฉีดแล้วก็ปัดๆหน่อยละมั้ง
                  ของโซนี่หรือเปล่าครับ เคยใช้สเปย์โซนี่ ที่ข้างกระป๋องเขียนว่าทำความสะอาดแผงวงจร
                  อันนี้ไม่ค่อยช่วยเท่าไรน่ะครับ แต่ของทีุ่คุณเห็นนี่ตัวนี้หรือเปล่าครับ

Comment

ใครกลับไปลองมาแล้วบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วย

Comment

ของใหม่มีคราบด้วยหรอคับ -..- ไมผมไม่ยักจะเหน ระวังแอบโดนของเทิน อ้ะล้อเล่น -...-

Comment

Originally posted by merlix View Post
                        ของใหม่มีคราบด้วยหรอคับ -..- ไมผมไม่ยักจะเหน ระวังแอบโดนของเทิน อ้ะล้อเล่น -...-
                        มีแน่นอน 100% ครับ
                        เพราะตอนผมจะซื้อของพวกนี้ไปเดินดูมาเยอะเลยครับ ดูข้างหน้าสวยครับทุกตัว
                        แต่พอพลิกดูข้างหลัง มันเป็นเหมือนกันทุกตัวมีคราบทั้งนั้นไม่มากก็น้อย งงเหมือนกัน
                        แต่รู้สึกว่าถ้าเป็นรุ่นใหญ่ๆแพงๆเนี่ยเห็นเค้าบอกว่าพวกนี้จะำทำอย่างดีไม่มีคราบข้างหลัง
                        และก็มีของ abit ครับ ที่ค่อนข้างปราณีตหน่อย งานเนี๊ยบดูข้างหลังก็สะอาดดีครับ มีคราบบ้างแต่น้อยมากๆ

Comment

อืม ผมก้สงสัยมานานแล้ว รอๆผู้รู้มาช่วยตอบ ว่าแต่มันคือคราบที่เกิดจากอะไรครับ

Comment

Originally posted by por504 View Post
                            อืม ผมก้สงสัยมานานแล้ว รอๆผู้รู้มาช่วยตอบ ว่าแต่มันคือคราบที่เกิดจากอะไรครับ
                            เคยคุยกับคนขายครับ ไม่ขอเ่อ่ยนามหรือพาดพิงนะครับ (เดี๋ยวจะกลายเป็นการโฆษณา)
                            เค้าบอกว่ากระบวนการผลิต เมื่อเสร็จขั้นตอนก็จะนำมาทำความสะอาดก่อนจะแพ็คขาย
                            ทีนี้ส่วนใหญ่เค้าจะลดขั้นตอน ก็ทำความสะอาดเฉพาะข้างหน้ามันน่ะครับ
                            ยกเว้นของแบบตัวแพงๆ รุ่นท็อปๆ อันนี้ QC จะต้องดีหน่อย และมีบางยี่ห้อเท่านั้นที่ใส่ใจเรื่องแบบนี้

ปล.เค้าเล่าว่่า........ตามข้างบนนะครับ ฟังมาอีกที
                            Last edited by timefreefun; 19 Sep 2008, 00:50:45.

Comment

เมื่อคืนลองเอาสเปรย์ทำความสะอาดพวกแผงวงจรอิเล็คทรอนิคส์มาฉีดดู ไม่เวิร์คครับ คราบไม่ออกเลย
                              แต่บริเวณที่ติดตั้งซิ้งค์พัดลม มันมีรอยถลอกจากการติดตั้ง ลองฉีดดูและใชคัตตอนบัตเช็ด ปรากฏว่าออกเลย
                              เหมือนใหม่ไม่มีร่อยรอยเหลือเลย แต่คราบหลังเมนบอร์ดยังแก้ไม่ได้เลย

Comment

Working...
                              X