Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องคราบหลังเมนบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อยากรู้เหมือนกันครับ P5QL-E ผมเพิ่งถอยเมื่อวานก็มีคราบครับ

Comment

จากประสบการณ์แล้ว สเปร์ยฟิลิปกระป๋องสีฟ้านี่ไม่เวิร์คนะครับ ขอบอกไว้ก่อน
      ลองมาแล้วฉีดแล้วมันจะทำให้เมนบอร์ดเป็นสีคราบขาวๆ เหมือนเืปื้อนแป้งครับ แล้วเช็ดออกยากมากด้วยไอ้คราบขาวนี่
      ปัจจุบันผมใช้สเปร์ยจากร้านอมรครับ สำหรับฉีดพวกแผงวงจรอันนี้ก็ใช้ได้เลย เอาไปฉีดซิ้งค์ u120et เงาจับเลยไม่ต้องขัด

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
        จากประสบการณ์แล้ว สเปร์ยฟิลิปกระป๋องสีฟ้านี่ไม่เวิร์คนะครับ ขอบอกไว้ก่อน
        ลองมาแล้วฉีดแล้วมันจะทำให้เมนบอร์ดเป็นสีคราบขาวๆ เหมือนเืปื้อนแป้งครับ แล้วเช็ดออกยากมากด้วยไอ้คราบขาวนี่
        ปัจจุบันผมใช้สเปร์ยจากร้านอมรครับ สำหรับฉีดพวกแผงวงจรอันนี้ก็ใช้ได้เลย เอาไปฉีดซิ้งค์ u120et เงาจับเลยไม่ต้องขัด
        น้ำยาฟิลิปมีสีส้มอีกอันผมใช้ล้างรีโมทกันขโมยรถยนต์บ่อยๆ ลองใช้ดูนะคับ

Comment

ฟิลลิปสีฟ้ามันเป็นน้ำยาทำความสะอาดคอนเท็คต่างๆ เช่นสวิท, วอลลุ่ม มันไม่ใช่พวกคลีนนิ่งครับ , ส่วนคลีนนิ่งที่ใช้ทำความสะอาดก็มีอย่างเช่น คลีนนิ่งของทรีบอน ตัวน้ำยาใส ฉีดแล้วเย็นมาก ระเหยเร็วมากเช่นกัน ผมก็ไม่เคยใช้กับเมนบอร์ดเหมือนกัน ใช้แต่ล้างอย่างอื่นพวกคราบจารบี คราบกาว แต่ทางผู้ผลิตเขายืนยันว่าใช้ได้กับแผงวงจรอิเลคโทรนิค อย่างไรก็สอบถามข้อมูลจากผู้ขายอีกทีครับ มีขายตามร้าน hardwear , Home Pro, Home Work

Comment

Originally posted by jack024 View Post
            ฟิลลิปสีฟ้ามันเป็นน้ำยาทำความสะอาดคอนเท็คต่างๆ เช่นสวิท, วอลลุ่ม มันไม่ใช่พวกคลีนนิ่งครับ , ส่วนคลีนนิ่งที่ใช้ทำความสะอาดก็มีอย่างเช่น คลีนนิ่งของทรีบอน ตัวน้ำยาใส ฉีดแล้วเย็นมาก ระเหยเร็วมากเช่นกัน ผมก็ไม่เคยใช้กับเมนบอร์ดเหมือนกัน ใช้แต่ล้างอย่างอื่นพวกคราบจารบี คราบกาว แต่ทางผู้ผลิตเขายืนยันว่าใช้ได้กับแผงวงจรอิเลคโทรนิค อย่างไรก็สอบถามข้อมูลจากผู้ขายอีกทีครับ มีขายตามร้าน hardwear , Home Pro, Home Work
            ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล
            งั้นตัวสีฟ้าผมคงใช้ผิดประเภทซะแล้ว

Comment

รอท่าน wikorn กับ ท่าน dears มาโชว์ผลงานครับ

Comment

ปูเสื่อนั่งชมด้วยคนครับ..

Comment

ผมไปถามพี่ชายมาครับ พอดีแกเปิดร้านโทรศัพท์

เค้าเรียก โซลเว่น ครับ ใช้เช็ดบอร์ดโทรศัพท์ หรือแผงอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ ที่เกิดจากคราบฟลักซ์

แต่ผมยังไม่ได้ลองใช้นะ หาซื้อยากมากที่โคราชอ่ะครับ แต่ผมว่าบ้านหม้อน่าจะมี

ครึ่งแกลลอนประมาณ ไม่เกิน 200 บาทครับ

ถ้าไงผมหาซื้อได้แล้ว นำมาทดสอบ เดี๋ยวมาแจ้งอีกทีครับ..........

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
                    รอท่าน wikorn กับ ท่าน dears มาโชว์ผลงานครับ
                    2 คนนี้ แต๊บแล้วครับ

Comment

Originally posted by moderator View Post
                      ผมไปถามพี่ชายมาครับ พอดีแกเปิดร้านโทรศัพท์

เค้าเรียก โซลเว่น ครับ ใช้เช็ดบอร์ดโทรศัพท์ หรือแผงอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ ที่เกิดจากคราบฟลักซ์

แต่ผมยังไม่ได้ลองใช้นะ หาซื้อยากมากที่โคราชอ่ะครับ แต่ผมว่าบ้านหม้อน่าจะมี

ครึ่งแกลลอนประมาณ ไม่เกิน 200 บาทครับ

ถ้าไงผมหาซื้อได้แล้ว นำมาทดสอบ เดี๋ยวมาแจ้งอีกทีครับ..........
                      ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ น่าสนใจมาก
                      ลองแล้วมาบอกกันนะครับ

Comment

สรุปแล้วถามยี่ห้อกับลุงหนึ่งได้เลยงับ ....
                        ผมใช้แล้วยืนยันได้ผลดีมากๆ แต่เวลาเอาไปเคลมมันดันไม่ดูผลงานที่เราอุส่าห์เช็ดซะเอี่ยมเลย แต่มันดันไปจับผิดที่อื่นแทน เวรกำแท้ๆ

Comment

ของผมซื้อ Asus P5Q-E มาตอนออกใหม่ๆเลยข้างหน้าสวยใสข้างหลังรอยคราบเพียบเหมือนกันครับแถมไม่เคยซื้อ M/B ใหม่มานานจนึกว่าได้ของเก่ามาแล้วแต่พอมาอ่านในนี้ก็รู้ว่าอันไหนๆก็เป็นกันหมด = =; เคยลองใช้ Sonex ฉีดดูไหมครับที่เป็นกระป๋องเหลืองๆเคยใช้ฉีดล้างพวกรอยคราบน้ำมันนี่ออกฉะงักนักแต่ไม่รู้เอามาฉีดกับพวกลายปริ้นจะเป็นยังไงมั่งนะครับ : P

Comment

Originally posted by Huntz View Post
                            ของผมซื้อ Asus P5Q-E มาตอนออกใหม่ๆเลยข้างหน้าสวยใสข้างหลังรอยคราบเพียบเหมือนกันครับแถมไม่เคยซื้อ M/B ใหม่มานานจนึกว่าได้ของเก่ามาแล้วแต่พอมาอ่านในนี้ก็รู้ว่าอันไหนๆก็เป็นกันหมด = =; เคยลองใช้ Sonex ฉีดดูไหมครับที่เป็นกระป๋องเหลืองๆเคยใช้ฉีดล้างพวกรอยคราบน้ำมันนี่ออกฉะงักนักแต่ไม่รู้เอามาฉีดกับพวกลายปริ้นจะเป็นยังไงมั่งนะครับ : P
                            Sonex กระป๋องเหลือง ฉีดแล้วมันก็ออกมาเป็นน้ำมันไม่ใช่เหรอครับ หรือว่ามีกระป๋องแบบอื่นอีก
                            เพื่อนมันก็แนะนำ Sonex เหมือนกัน แต่ต้องเป็นชนิดล้างคอนแทค ลายพริ้นต์พวกนี้น่ะ

Comment

เมื่อวานลองไปแล้วครับ ใช้ฟิลิปกระป๋องแดงครับ
                              ฉีดใส่แปรงสีฟันเก่าๆ แล้วมาปัดบอร์ดอีกที ผลที่ได้คือ คราบออกหมดเลยครับ
                              แต่บอร์ดมันแผล็บไปด้วยน้ำมันเลยครับ น้ำยาตัวนี้มันเป็นน้ำมันน่ะ ถ้ากระป๋องสีฟ้าจะเป็นสเปร์ยแห้งเร็วครับ(ตัวนี้ไม่ควรใช้กับบอร์ด)
                              เสร็จแล้วก็เอาผ้าทั่วๆไปมาซับน้ำมันออกครับ สุดท้ายเงางามสวยเลยครับ
                              หรือใครจะเอาน้ำยาล้างคอนแทรคแบบแห้งเร็ว ฉีดซ้ำแล้วเอาแปรงขัดเบาๆอีกรอบก็ได้ครับ

Comment

มีพี่ในบอร์ดนี่ล่ะ สอนมาอีกที (อันนี้เขาสอนทำความสอาด ด้านหลังซาวการ์ด)
                                -ใช้ทินเนอร์ เช็ดให้ทั่ว เช้ดไปเรื่อยๆ แรกๆมันจะ เป็นคราบขุ่นๆ สักพักมันจะเริ่ม
                                เงาขึ้นๆ อย่าให้มันไหลไปข้างหน้านะครับ โดนตัว คาปา เปลื่อยไม่รู้ด้วยนะ

ลองไปทำดูครับ เขาว่าได้ผล100% (แต่ผมไม่เคยลอง ปล.เกิดไรขึ้นผมก็ไม่เกียวนะ)

Comment

Working...
                                X