overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40

Thread: ทำไมเดี๋ยวนี้ มีแต่จอ Wide Screen !! ดีกว่ายังไง!!

OverclockZone Member

Default ทำไมเดี๋ยวนี้ มีแต่จอ Wide Screen !! ดีกว่ายังไง!!

กำลังจะ เปิดร้านสาขา2 เล็งหาจอ 19นิ้ว ไม่ wide เพราะ ร้านเก่าใช้ Samsung 932B+ ใช้งาน

ดีมาก เล่นเกมส์ภาพไม่เพี้ยน พอดีร้านเพื่อน ลงจอ Wide Screen บอกว่าเล่นแล้วภาพเพี้ยน แต่

ในตลาดตอนนี้ หาจอ 1280*1048 แทบไม่ได้ อยากจะรู้จริงเชียว ว่าจอ Wide นั้น ดีกว่ายังไง

นอกจากดูหนัง ...

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ผมก็ใช้ Samsung 943Bx จอไม่วาย ภาพสวยดีนะ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ผมไม่ชอบจอวายสกีน

จอ Wide ดีกว่ายังไง นอกจากดูหนัง ... และถูกกว่า

OverclockZone Member Susansaraly's Avatar

รองรับอนาคต ที่เกมสามารถปรับสเกลได้

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

เกมเดียวนี้ปรับ y ได้หมดแล้วครับ คุ้มๆ สำหรับคนเล่นเกมกับดูหนัง

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แล้วแต่คนชอบครับ จอวายได้มุมมองภาพกว้างกว่าครับ

OverclockZone Member cartoondw's Avatar

y ถูกกว่าเหรอ

OverclockZone Member ISaWaRa's Avatar

จอ Wide ดีกว่าครับ (ส่วนตัวนะ) ทั้งเล่นเกมส์ ดูหนัง จะได้มุมมองที่กว้างกว่าครับ

OverclockZone Member Gil-wutdy's Avatar

เพราะอันที่จริง wide มันคือสัญญาณมาตรฐานนะครับ ที่เรามาดูแบบ 4:3 ได้เพราะเค้าตัดส่วนที่กว้างออกไปนะครับ....ต่อไปทุกๆอย่างมันจะเป็น wide ทั้งหนัง รายการ tv หรือแม้แต่เกมส์สมัยใหม่ก็เป็น wide หมดแล้ว

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เหอๆ game ปรับ wide ยังไง scale ก็เพี้ยนอยู่ดี

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

มันถูำกครับ เล่นเกมใหม่ๆภาพไม่เพื้ยน แต่ต้องเกมใหม่จริงๆนะ จะว่าไป ใหม่ๆบางเกมก็ไม่รับWide Screenก็ยังมี... เอาเป็นว่ามันคุ้มครับ

OverclockZone Member first22948's Avatar

อยู่ที่การใช้งาน และเกมที่รองรับครับ....ตามความชอบของแต่ละคนครับ เรื่องนี้มาคุยกันไม่หรอก...
    เหมือนการเมืองอะ...อย่าไปพูดถึงมันเลย อิอิ...

OverclockZone Member thu29311's Avatar

แล้วแต่ความพึงพอใจของแต่ละบุคคล

OverclockZone Member Zemos's Avatar

จอวายทำงานสบายตากว่ามาก

OverclockZone Member rapter69's Avatar
    Seacon,ม.ราม1,บางกะปิ,มีนบุรี

ผมก็ว่าแล้วใครจะชอบแบบไหน
    ส่วนตัวผม จอwide ปรับแบบเต็มจอ ผมเล่นเกมไม่ถนัด ตัวละครในเกมมันแบนๆเตี๊ยๆ แต่ถ้าดูหนังผมว่ามันเหมือนดูในโรงภาพยนตร์

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

wide จอใหญ่ๆ ใช้ประโยชน์ได้เยอะกว่า

ส่วนตัวไม่มีปัญหาเรื่องscaleเพี้ยนอยู่แล้ว เพราะATI CCC มันปรับให้มีขอบดำได้ หุหุหุหุ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ผมก็ยังสงสัยครับ ว่าทำไมจอวายมันราคาถูกกว่า
    ไปเดินดูมายังงงๆ อุอุ
    ลองถามคนขาย

- จอนี้เท่าไหร่ครับ
    - 4900 ครับ
    - งั้นแบบจอวายล่ะครับพี่
    - 4750 ครับ

อันนี้ฟังเค้าพูดกันมานะครับ เค้าบอกกันว่า ...
    " จอวายมีพื้นที่ให้ใช้เยอะกว่า ถ้าจะเล่นเกมส์ ปรับให้เป็นแบบไม่วายก็ได้ มีพื้นที่ด้านข้างเหลือทั้ง 2 ด้านเอาไว้ทำอย่างอื่นด้วย "
    - -" ก็ประมาณนี้ครับ สงสัยให้คนเล่นเกมส์พร้อมดูเนตได้พร้อมกันเลย

แบบนี้มันก็ต้องเดาใจคุณลูกค้าแล้วครับ ว่าลูกค้าเค้าจะชอบแบบไหน
    อาจจะดูร้านในระแวกที่คุณจะไปเปิดสาขา 2 ว่าเค้าใช้จอแบบไหนกัน จอแบบไหนที่ลูกค้าชอบกว่า
    ลองเข้าไปนั่งเล่น แล้วแอบกระซิบถามลูกค้าร้านเค้าข้างๆ ว่าชอบเล่นจอแบบไหนดูก็ได้ครับ 55+

ป.ล. ส่วนตัวผมชอบจอแบบไม่วายครับ ไปลองเล่นที่ร้านจอวายแล้วไม่ถูกใจ ( อาจะเป็นเพราะความเคยชินที่ใช้แต่จอแบบไม่วายมาตลอดครับ )

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

จอ wide screen มันทำขึ้นมาเพื่อให้เข้ากับลักษณะการมองเห็นของมนุษย์ครับ

เพราะสายตามนุษย์มองพื้นแนวขวาได้มากกว่าแนวตั้ง

OverclockZone Member mangzab's Avatar

เล่นเกม > เกมวางแผน เห็นแผนที่คราวเดียวเยอะกว่า/ เกมยิง จอ y กว่ายังกะตากิ้งก่า /ข้อเสีย กินสเปคขึ้นนิโหน่ย (โดยเฉพาะเกมโหดๆอย่างครายซิส)
    ทำงาน เอกสาร /เปิดเน็ต /อื่นๆ > พื้นที่ทำงานเยอะขึ้น
    โดยเฉพาะทำ Photoshop/Premiere ช๊อบชอบ
    อันนี้ที่ปฏิเสธไม่ได้ ดูหนัง.. เต็มตาเลย

วาย เขียนแบบแล้วภาพเพี้ยนครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks