overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: สั่งซื้อสินค้าผ่านเนตกับร้าน Advice งงมากเลยครับ สั่งยังไงเนี่ย -*-

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default สั่งซื้อสินค้าผ่านเนตกับร้าน Advice งงมากเลยครับ สั่งยังไงเนี่ย -*-

งงมากเลยครับวันนี้ว่าจะสั่ง สินค้ากับ Advice หน่อยแต่เห็นแล้วงงจัง

ระบบ หยิบสินค้าใส่ตระกร้าก็ไม่มี โอนเงินไปธนาคารไหนก็ไม่บอก

พอผมโทรไปถามก็บอกว่า ให้โอนเงินมาบัญชี xxx-xxxx-xxxx แล้วก็บอกว่า พอโอนเสจ ก็ให้ส่งรายการสั่งซื้อไปให้

ผมก็งงมาก พอโทรไปถามอีกรอบ คราวนี้บอกให้ส่ง สำเนาประชาชนสำเนาทะเบียนบ้านไปให้พร้อมทั้ง รายการสินค้าไปให้ รอติดต่อกลับแล้วค่อยโอนเงิน

ตกลงยังไงกันแน่ก็ไม่รุ้ ผมก็เลยส่งรายการสินค้าไปก่อนแล้วค่อยโอนเงินเมื่อมีการติดต่อกลับ ไม่กล้าโอนเงินก่อนอ่ะครับ เพราะสั่งของไปราคาเป็นหมื่น เด๋วกลัวเงินหาย เหอๆ

------------------------------------------

ส่วนผมก็สั่งจาก เว็บ JIB อันนี้ก็งง เหมือนกัน หยิบใส่ตระกร้าเรียบร้อยแล้ว บอกให้โอนธนาคารนี้ แต่หาหน้าที่ไว้แจ้งการชำระเงินไม่เจอ มันไม่มี -*-

พอโทรไปถามเค้าก็บอกว่า โอนเงินมาเลยครับ เด๋ว 10 โมงเวลาเค้าเช็คเวบจะโทรไปถามเองว่าโอนเงินมายัง เหอๆ

------------------------------------------

ส่วนอีกเว็บ Thanni.com รู้สึก Work สุดครับ มีหยิบใส่ตระกร้ามีแจ้งชำระเงิน ครบดี แต่ไม่มีเบอร์โทรศัพท์ ปวดหมอง

แล้วก็เหนบอกไม่ส่งสินค้าวันเสาอาทิตย์ด้วย -*-

ทีงงอีกอย่างคือ Web Thanni คิดค่าส่งของด้วย แต่ Web JIB กับ Advice ไม่รูคิดป่าวอ่ะครับ แต่ไม่บอกว่าต้องโอนเงินค่าส่งสินค้าให้ด้วย

ตอนนี้ก็สั่งจาก 3 เจ้าน่ะนะครับ
    CPU สั่ง JIB
    Mainboard,VGA,HDD,DVD Rw สั่ง Thanni
    RAM,จอ LCD,ATX Case,Keyboard+Mouse สั่งจาก Advice

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

แต่สรุปคือ ผมสั่งไปแล้วครับแต่ยังไม่ได้โอนเงินให้ใครเลยครับ เพราะยัง มึนๆ อยู่ เห็นแล้ว งง เลยครับ

ปกติเคยซื้อสินค้าผ่านเนตพวกของไม่กี้ร้อยครับ เช่นหนังสือการ์ตูน DVD ไรเนี่ย สั่ง Comtoon ประจำ อันนี้ดีมาก มีระบบตระกร้า ระบบยินยันโอนเงินเหมือน Thanni เปี้ยบ

แต่ขาดอย่างเดว Thanni ไม่มีโทรศัพท์ แล้วก็ไม่บอกที่อยู๋เหมือน Comtoon ด้วย

เช่น เวลาส่งเคลมงี้ Thanni บอกว่า รับส่งเคลมให้อ่ะนะครับ แต่ปัญหาคือไม่บอกที่อยู่เอาไว้แล้เวลา ผมจะส่งให้ทั่น Thanni เคลมผมจะส่งไปที่ไหนอ่ะครับ ที่อยู่ก็ม่ายมี

OverclockZone Member celly's Avatar
    บางแคร์ บางทีก็ไม่แคร์

ผมเคยไปร้าน advice อยู่ครั้งนึงไม่กล้าไปอีกเลยน่ากัวมากเหมือนไม่ใช่ร้านขายอุปกรณ์คอม..

เหอๆ ร้านมันเปนยังไงอ่ะครับ --*--

ตกแล้วครับ

Banned

Advice ผู้ที่จะสั่งซื้อของๆของเค้าได้ จะต้องสมัครเป็น Dealer ก่อนอ่ะครับ คือว่าถ้าคุณไม่มีธุรกิจส่วนตัวเกี่ยวกับคอม หรือเปิดร้านขายคอมพิวเตอร์ เค้าก็จะไม่ให้สมัครเป็น Dealer อ่ะครับ แต่นะครับ ถ้าท่านไม่มีธุรกิจหรือกิจการใดๆ และท่านต้องการสัมครเป็น Dealer ท่านจะต้องสั่งซื้อให้ได้ยอดที่ทาง Advice เค้าได้กำหนดไว้ ถึงท่านจะสามารถเป็น Dealer ได้อ่ะครับ พอจะเข้าใจหรือเปล่าอ่ะครับ พอเข้าใจนะครับ...

แต่ผมโทรถาม Advice เค้าว่าไม่เปน Dealer ก็สั่งได้นะครับ --*--
    แต่สงสัยว่าทำไมไม่มีตระกร้าสินค้า แล้วเวลาสั่งยุ่งยากชอบกล

OverclockZone Member porm11725's Avatar

วิธีสั่งสินค้าน่ะครับ
    ก็โอนเงินเข้าบัญชีไปน่ะ
    แล้วเข้าไปที่ www.advice.co.th >>>เลือก order น่ะ
    แล้วกรอกตามนั้นตรงนั้น ถ้าเป็นครั้งแรกจะไม่มีรหัสลูกค้าก็ข้ามไป
    แล้วแนบสลิปโอนเงินไปด้วย แล้วโทรตามสักหน่อยก็ดี

OverclockZone Member

จากที่สั่งของ advice นะครับ
    ลูกค้าธรรมดา
    1. เลือกของในเวป (จดรุ่นที่เราจะสั่งไว้)
    2. โทรไปสั่งของกับพนักงานแอดไวท์ กรณีลูกค้าใหม่เขาจะเปิดรหัสให้เราเอาใช้สั่งของ
    3. พนักงานจะแจ้งให้ทราบว่าของที่เราต้องการมีครบหรือขาดอะไรไปบ้างและเป็นยอดโอนเท่าไหร่
    4. เราโอนเงินตามยอดที่เขาแจ้งเรามา
    5. แฟกซ์ หรือ เมล์ ใบสลิปโอนเงิน รายการสินค้าที่สั่ง พร้อมที่อยู่ที่ต้องการให้ส่งสินค้าไป และแจ้งชื่อขนส่ง (NTC HWL ด่วนเหนือ ฯลฯ) ที่เราจะให้มาส่งของให้เรา
    6. หากไม่มีอะไรผิดพลาดเราจะได้รับของในวันรุ่งขึ้น (ถ้าใช้บริการขนส่ง)
    7. ถ้าเราไม่อยากโทรไปเพราะแอดไวท์จะโทรติดยากมาก (ลูกค้าสั่งของเยอะ)
    ก็ใช้วิธีรวมยอดเองแล้วโอนเงินเข้าบัญชี แล้วแฟกซ์ หรือเมล์ ไปแจ้งรายการสินค้า
    ถ้าสินค้าตัวไหนขาดเขาจะตีเงินที่เหลือไว้ในรหัสของเรา เวลาสั่งครั้งต่อไปก็หักจากยอดเงินที่เราโอนเกินได้ครับ
    ปล - ถ้าโทรศัพท์สั่งของควรโทรก่อนเที่ยงเพื่อจะได้โทรติดง่าย และส่งของได้ในวันนั้นเลย

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

Advice สั่งได้เลย

- โทรไปเช็คก่อนว่าของมีไหม
    - และก็โอน บัญชีตามที่เค้าบอก
    - และก็ fax ใบโอน และเขียน ชื่อ - ที่อยู่ ที่จะส่ง ไปด้วย

แค่เนี้ย ไม่ต้องเขียนอะไร เคยสั่ง

ที่ไหน ก็เสียค่าส่งเอง ทั้งนั้นแหละ ใครจะออกให้ -

โอนเงินไปก่อน ทุกที่ เหมือนกัน หมด

สั่งไป แต่ไม่โอนเงินไปรอเถอะ ไม่มีจัดส่งชัวว์

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไปซื้อเอง ง่ายสุด JIB/WBC ของก็ราคาถูกเหมือนกัน สาขาทั่วประเทศ

OverclockZone Member inkkie's Avatar

Exclamation

ไม่สะดวกไปซื้อเองเหรอครับ .... จะได้เช็คของตั้งแต่ตอนซื้อเลย
    บ้านผมก็อยู่ใกล้ Advice นะ เท่าที่เข้าไปซื้อของก็ไม่ค่อยมีปัญหาซักเท่าไหร่ ไม่ได้เป็น Dealer ด้วย
    แต่ไม่ชอบ Advice ก็ตรงที่เวลาซื้อ Monitor มันไม่ยอมให้เทสต์ของก่อน
    ผมเลยซื้อแต่อย่างอื่นที่มันถูกกว่าชาวบ้านเค้ามากๆ

กำ Moniter ไม่ยอมให้เทสก่อน -*-

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ไม่มีโอกาสได้เดินดูเลย T-T โฮๆ อยากไปเดินดูเองเหมือนกานง่า

ส่วนเรื่องค่าขนส่งผมไม่ได้ว่าอะไรครับ เพียงแต่งงว่า ตอนสั่งของในรายการสินค้าเค้าไม่รวมค่าขนส่งมาให้ เลย งง -*- หรือว่าเกบปลายทางหว่า -3-
    Last edited by Alexandrite; 20 Jan 2007 at 07:05:41.

ผู้มาเยือนกกก
    Guest

ย้ายกระทู้นี้ไปหมวดสินค้าITมือ2 จะworkกว่า ที่นั่นจะมีคนเคยใช้บริการadviceมาตอบครับ

คับงั้นเดีย๋ว ผมไปตั้งกระทูใหม่ใน IT Market ละกันครับ

Bookmarks

Bookmarks