overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ...ควรใส่ HDD ให้อยู่ในตำแหน่งในของพัดลมที่ติดอยู่หน้าเคส ถึงจะได้รับแรงลมคับ...

OverclockZone Member

Default ...ควรใส่ HDD ให้อยู่ในตำแหน่งในของพัดลมที่ติดอยู่หน้าเคส ถึงจะได้รับแรงลมคับ...

คือด้านหน้าเคสช่วงล่าง มีพัดลม 80 มม. ติดอยู่ แล้วก็มีช่องใส่ 3.5 '' สำหรับ Hdd ที่นี้ หลังจากดูแล้ว ถ้าแบ่งความสูงของพัดลมออกเป็น 3 ส่วนเท่า ๆ กัน คือ ช่วงบน ช่วงกลาง ช่วงล่าง เราควรใส่ Hdd ในช่องที่อยู่ช่วงไหนของพัดลมถึงจะระบายความร้อนดีที่สุดคับ

ตอนนี้ ใส่ hdd ช่วงกลางพัดลมคับ แต่รู้สึกลมมันจะไม่ออกตรงกลางส่วนที่เป็นมอเตอร์ ลมมันจะออกบนและล่าง ปกติวาง Hdd กันยังไงให้โดนลมมากที่สุดคับ เน้นให้ลมพัดโดนตัวบน Hdd หรือให้โดนใต้ Hdd ที่เป็นแผงวงจรคับ รู้สึกว่าจะร้อนก็ตรงแผงวงจรนี่แหละ

OverclockZone Member zbankz's Avatar

ของผมใส่พัดลม HDD เลยครับ
    ที่ติดตรงด้านล่างที่เป็นแผงวงจร

OverclockZone Member qbert's Avatar

คิดมากไปหรือป่าวคับ

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

ด้านล่างครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ผมใส่ด้านข้าง

OverclockZone Member madoadza's Avatar
    บ้านโป่ง ราชบุรี

ผมเปิดผาเคส แล้วเอา hd ออกมาวางข้างนอก กลายเป็น External HD แล้วเอาพัดลมบ้านเป่า เย็นโคตร (เกรียนไปหรือเปล่าวะเนี่ย ตู )

OverclockZone Member zardozku's Avatar

Quote Originally Posted by zbankz View Post
    ของผมใส่พัดลม HDD เลยครับ
    ที่ติดตรงด้านล่างที่เป็นแผงวงจร
    ดูดเข้า หรือเป่าออกครับ?

OverclockZone Member sungod1422's Avatar
    พระราม 2 / บางปะกอก / บางปะแก้ว

ถ้าจากด้านหน้าต้องดูดเข้า มั้งคับ ข้างหลังอ่ะ ถึงจะดูดออก

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

ไม่เคยคิดจะติดพัดลมให้ hdd เลยเกะกะเปล่า ๆ ไม่ได้ช่วยอะไรเลยด้วย

พัดลมที่ผมว่า มันเป็นพัดลมติดมากับเคสคับ 80 มม. ติดหน้าเคส ส่วนเรื่องที่เอาพัดลมแบบที่ใช้ติดใต้ hdd เลยนี่เคยแล้วคับ แต่ฝุ่นเยอะมาก ๆ เลยเอาออกคับ กลัวปัญหาเรื่องไฟฟ้าสถิต หรือผมคิดมากไปป่าวไม่รู้นะ ตอนนี้เลยพึ่งลมจากหน้าเคสแทน

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ผมมี4ตัว วางติดกันเลย เหลืออีกช่องนึง ถ้ามีSATAเหลืออีกช่องก็คงใส่เต็มไปแล้วล่ะ

อย่าคิดมากครับ แต่ผมติดตรงกลางเนื่องจากระบายอากาศรอบๆ ตัว HD ที่เป็นลมร้อนออกไป ตอนไม่เปิดพัดลม 44 C ถ้าเปิดเหลือ 34 เองครับ ส่วนการติดพัดลมที่ตัว HD มีแผ่นกลองก็ดีนะครับ ระวังเรื่องฝุ่นนิดนึง(รอผู้มีประสบการณืตอบอีกครั้งครับ) จากปสก. ตัวเองครับ

OverclockZone Member fuang2278's Avatar

ให้มันอยู่ตรงกับใบของพัดลม บนหรือล่างก็ได้ กลางไม่ค่อยโดนลมคับ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

อยากรู็ว่าตรงไหนดีก็ลองเอามือไปอังกับพัดลมตามบ้านเราแล้วดูว่าส่วนไหนลมแรงสุดก็ตามนั้นแหละครับ หุๆ

ให้พัดลมเป่าโดนแผงวงจรครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ผมติดไว้ใต้HDDครับ ดูดลงแล้วใช้ตัวหน้าเคสเป่าไปหลังเคสให้พัดลมหลังรับช่วงต่อ HDD เย็นลงจาก ไม่มีพัดลม ~38-50 มีพัดลม ~30-40

Bookmarks

Bookmarks