Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเป็นตัวคุนๆ จะทำหรือไม่คับ-ตัดสินจัยไม่ถูก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเป็นตัวคุนๆ จะทำหรือไม่คับ-ตัดสินจัยไม่ถูก

คือ ผม มี HD 2 ลูก 80G กะ 160G
    ผม กะว่าจะเอามา RAID 0 ดีหรือไหมคับ เนื่อที่ มนจะหายไป 80G -*- เสียดายอะ

ถ้าเป็น ท่านๆๆจะทำไหมคับ...
    ขอบคุงที่ตอบนะคับ

ไม่ทำครับ
    เสียพื้นที่ไปฟรีๆ

Comment

ไม่ทำเช่นกัน

Comment

ม่ายทำเหมือนกัน
        ถ้ามีsata มากกว่า 2อัน ไปซื้อ80gหรือ160มาต่อraid2ตัว แล้วอีกลูกต่อแยกไม่ต้องraidดีกว่า

Comment

มันเร็วกว่าก็จริง

แต่มันไม่เทพครับ

เดียวนี้ เน้นเนื้อที่จะดีกว่า จะเร็วไปถึงไหน s-ata ก็เร็วแล้ว เอาไว้โหลดบิทดีกว่าเยอะ

Comment

เป็นผมก็ไม่ทำเหมือนกันครับ เสียไป 80G เสียไปเกือบ 100 เรื่องเลยนะนั้นน่ะ (หนังสาระคดี หุหุหุ) ไม่คุ้ม

Comment

ถ้าเป็นผมจะทำครับ เพราะ ผมใช้ฮาร์ดดิสก์ไม่เปลืองครับ ทุกวันนี้ผมเองใช้ฮาร์ดดิสก์แค่ 40 กิ๊กเองครับ(ยังเหลืออีก 10 กิ๊ก)
              -------------------------
              ผมไม่ค่อยเอาอะไรลงใส่ฮาร์ดดิสก์ครับ พื้นที่เหลือเยอะ ทำเรด0 ก็ไม่น่าเสียดายครับ

Comment

ไม่ทำครับ ไม่คุ้มกัน สู้ไปซื้อ 80 อีกตัวมาทำ แล้ว 160 เก็บไว้สำรองข้อมูลดีกว่า

Comment

อยู่ที่ท่านล่ะคับ ว่าต้องการใช้ความจุถึงขนาดนั้นหรือเปล่า ถ้าไม่ต้องการแน่ๆและต้องการความเร็วก็ทำไปเลย
                  เรื่องนี้ต้องชั่งน้ำหนักเอาเองคับ แต่ละคนใช้คอมไม่เหมือนกัน

Comment

ไม่คุ้มครับ

Comment

ถ้าคุณจะเอาไปทำเซิฟเวอร์ก็ทำไปเหอะ ถ้าใช้ปกติอย่าเลย

Comment

เป็นผมก็ไม่ทำครับ อย่าทำเลยครับ เสียของ

Comment

ไม่ทำครับเสีย พื้นที่ไปเป่า ๆ ครับเอาพื้นที่ไว้เก็บอย่างอื่นได้ตั้งเยอะครับ ถ้าเอากันจริง ๆ แล้ว
                          ทำ raid มันก็เร็วขึ้นก็จริงแต่มันไม่ได้ปูดปล้าดดด

Comment

มันต้องแล้วแต่ใจคุณและตัวคุรอะครับ ว่าอยากทำไหม คนอื่นบอกก้แค่ข้อเสนอแนะเท่านั้นเอง

Comment

Working...
                            X