overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: Disable การ์ดจอขณะที่เปิดคอมทิ้งไว้ได้หรือป่าวครับ?

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default Disable การ์ดจอขณะที่เปิดคอมทิ้งไว้ได้หรือป่าวครับ?

ประมาณว่า โหลดบิตงี้ เปิดคอมทิ้งไว้ 24 ชม แล้วสั่งให้คอมมันปิด การ์ดจอชั่วคราวได้มั้ยครับจะได้ไม่เปลืองไฟด้วย เหอๆ

OverclockZone Member Saint's Knight's Avatar

ไม่น่าจะได้น่ะครับ

ไม่เคยอ่านเจอที่ไหน

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ลองดูซิครับ ผมเองก็อยากรู้ อิอิ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

หลังจากนั่งคุยกันเรื่องนี้กับบุคคลลึกลับ ซึ่งมีแบ๊คอัพเป็นคนแกะกุ้ง

ก็ประเมินตามหลักการได้ดังนี้

หาก Disable การ์ดจอหลัก จะเป็นแค่การปิดการเรียก Driver เฉยๆ Hardware ยังคงทำงานอยู่ และระบบ Auto Detect ของ Windows จะเริ่มทำงาน เพื่อหา Driver ให้กับ Device ที่ไม่รู้จัก (เพราะเราไปปิดมัน) โดยน่าจะโหลด Default Driver ขึ้นมา

แต่ถ้าเราไม่ได้ Remove Driver ออก มันก็โหลด Driver เดิมออกมาอยู่ดี

ผลคือ อาจจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

นี่เป็นทฤษฎีเท่านั้น ...

กำลังรอคนมาปฏิบัติเพื่อพิสูจน์สมมติฐาน

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ตอนแรก กด Properties > Screen Server > แล้วตรง Moniter Power กด Power...

แล้วสั่งให้ปิดถ้านิ่งอยู๋ราวๆ 3 นาที

แต่และแล้วผมหลงคิดว่ามันเปนการปิดการ์ดจอ และแล้วมันเปนการปิดตัวจอตะหาก สรุปคือไม่ได้ช่วยไรเล้ย

พอตื่นเช้ามาจับการ์ดจอยังอุ่นๆ ร้อนๆ แสดงว่า มันไมได้ Disable เลยอ่ะ เหอๆ T-T

แต่ตรง Power ผมดูๆแล้วนะครับมี Disable Harddisk ด้วย ถ้า Disable Harddisk มันจะโหลดบิตได้มั้ยเนี่ย -*-

OverclockZone Member PuDDing's Avatar

ผมเคยแล้วครับ เรื่องมันมีอยู่ว่าลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ แล้วไม่ค่อยดีเลยลอง Disable การ์ดจอแล้วรีคอมใหม่ดูปรากฎว่า เปิดมาเป็นจอดำเข้าวินโดวได้ แต่จอดำ เซงเลยครับ เข้าเซฟโหมดก็ไม่หาย แก้ไม่ได้เลยต้องลงวินโดวใหม่ข้อมูลหายหมดเลยครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

อะไรนักหนากับคอม คอมแรงย่อมกินไฟ

วิธีที่ทำให้ไม่กินไฟ ก็มีอยู่แล้วเช่น cool m quiet ลดความเร็ว cpu

ส่วนประหยัดไฟ ก็แค่ ปิดจอ ปิดลำโพงก็พอแล้ว

แบบ Rep บนผมก็เคยทำครับ

ตอนนั้นหงุดหงิดมาก เลยคิดเลยว่าจะทำระบบ Disable การ์ดจอมาทำไมเนี่ย Disable แล้ว Enable ไมได้ ตอนนั้นผมเองก็ต้องลง Window ใหม่เหมือนกันง่ะ

แต่อันนี้ผมอยากได้แบบ Auto Disable และ Auto Enable อ่ะครับ แบบเวลาไม่ได้ใช้คอมนานๆ ปิดการ์ดจอไปเองไม่ต้องเปลืองไฟ+ไม่ต้องร้อน

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

turnoff monitor / sleep /stand by ก็มี

การ์ดจอกินไฟครับ ราวๆ 100-150 watt เปิดทิ้งไว้ 24 ชม ก็ไปวันละราวๆ 10 บาทแว้ว ^3^

เดือนนึงไปราวๆ 300 บาท

OverclockZone Member nutto1150's Avatar

ออนบอดไปเลยงั้น

OverclockZone Member mooh's Avatar

อึนอีกและ
    ไม่ปิด HDD
    ปิด cd
    ปิดแรม
    ปิด mb
    ปิด cpu
    ไปด้วยเลยอ่ะ

ถ้าแบบ Rep บนผมว่าปิดเครื่องเลยดีกว่า จบ

(ก็แหม ตอนเปิดโหลดบิตไว้ยังไงจอก็ปิดแล้ว การ์ดจอก็น่าจะปิดด้วยได้ง่ะ)

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

เปลี่ยนไปเป็น....
    ถอดแรมออก 1 แถว
    ถอดไฟของ opticaldrive ออก Floppy ด้วย

...ที่จริง 300 เองครับ อย่าไปทำให้เหนื่อยเลย ^^;

ผมว่าเก็บตังวันละ 10 บาทเพื่อค่าไฟการ์ดจอง่ายกว่า อิอิ

OverclockZone Member aprodise's Avatar

หาเรื่องให้ปวดหัวกันอีกแล้วอ่ะ

เงินมีซื้อตัวเึค้ามาแล้ว ก็จ่ายๆ ค่าจ้างเค้าหน่อยเหอะครับ (เหมือนนักบอลเลยแฮะ)

Quote Originally Posted by aprodise View Post
    หาเรื่องให้ปวดหัวกันอีกแล้วอ่ะ

เงินมีซื้อตัวเึค้ามาแล้ว ก็จ่ายๆ ค่าจ้างเค้าหน่อยเหอะครับ (เหมือนนักบอลเลยแฮะ)

แต่ถ้านักบอลมานไม่ลงแข่งก็ไม่เหนต้องจ่ายตังนี่ครับ

เปิดคอมทิ้งไว้การ์ดจอไมได้ทำงานทำไมต้องจ่ายค่าตัวมันล่ะ

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

ใครบอกไม่จ่ายครับ นักบอล บาดเจ็บลงเตะไม่ได้พักแข้งไปเป็นปี ๆ ต้นสังกัดก็ยังจ่ายครับ

ตามสัญญาๆ

Mac Addict User tassapon's Avatar

เหนื่อยใจ

OverclockZone Member kenji_shinoda's Avatar

กำ ต้องทำใจคับ ไม่งั้นก็ซื้ออีกเครื่องสเปกธรรมดาๆเปิดไว้โหลดบิตอย่างเดียว หุหุ

Bookmarks

Bookmarks