Announcement

Collapse
No announcement yet.

Disable การ์ดจอขณะที่เปิดคอมทิ้งไว้ได้หรือป่าวครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Disable การ์ดจอขณะที่เปิดคอมทิ้งไว้ได้หรือป่าวครับ?

ประมาณว่า โหลดบิตงี้ เปิดคอมทิ้งไว้ 24 ชม แล้วสั่งให้คอมมันปิด การ์ดจอชั่วคราวได้มั้ยครับจะได้ไม่เปลืองไฟด้วย เหอๆ

ไม่น่าจะได้น่ะครับ

ไม่เคยอ่านเจอที่ไหน

Comment

ลองดูซิครับ ผมเองก็อยากรู้ อิอิ

Comment

หลังจากนั่งคุยกันเรื่องนี้กับบุคคลลึกลับ ซึ่งมีแบ๊คอัพเป็นคนแกะกุ้ง

ก็ประเมินตามหลักการได้ดังนี้

หาก Disable การ์ดจอหลัก จะเป็นแค่การปิดการเรียก Driver เฉยๆ Hardware ยังคงทำงานอยู่ และระบบ Auto Detect ของ Windows จะเริ่มทำงาน เพื่อหา Driver ให้กับ Device ที่ไม่รู้จัก (เพราะเราไปปิดมัน) โดยน่าจะโหลด Default Driver ขึ้นมา

แต่ถ้าเราไม่ได้ Remove Driver ออก มันก็โหลด Driver เดิมออกมาอยู่ดี

ผลคือ อาจจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

นี่เป็นทฤษฎีเท่านั้น ...

กำลังรอคนมาปฏิบัติเพื่อพิสูจน์สมมติฐาน

Comment

ตอนแรก กด Properties > Screen Server > แล้วตรง Moniter Power กด Power...

แล้วสั่งให้ปิดถ้านิ่งอยู๋ราวๆ 3 นาที

แต่และแล้วผมหลงคิดว่ามันเปนการปิดการ์ดจอ และแล้วมันเปนการปิดตัวจอตะหาก สรุปคือไม่ได้ช่วยไรเล้ย

พอตื่นเช้ามาจับการ์ดจอยังอุ่นๆ ร้อนๆ แสดงว่า มันไมได้ Disable เลยอ่ะ เหอๆ T-T

แต่ตรง Power ผมดูๆแล้วนะครับมี Disable Harddisk ด้วย ถ้า Disable Harddisk มันจะโหลดบิตได้มั้ยเนี่ย -*-

Comment

ผมเคยแล้วครับ เรื่องมันมีอยู่ว่าลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ แล้วไม่ค่อยดีเลยลอง Disable การ์ดจอแล้วรีคอมใหม่ดูปรากฎว่า เปิดมาเป็นจอดำเข้าวินโดวได้ แต่จอดำ เซงเลยครับ เข้าเซฟโหมดก็ไม่หาย แก้ไม่ได้เลยต้องลงวินโดวใหม่ข้อมูลหายหมดเลยครับ

Comment

อะไรนักหนากับคอม คอมแรงย่อมกินไฟ

วิธีที่ทำให้ไม่กินไฟ ก็มีอยู่แล้วเช่น cool m quiet ลดความเร็ว cpu

ส่วนประหยัดไฟ ก็แค่ ปิดจอ ปิดลำโพงก็พอแล้ว

Comment

แบบ Rep บนผมก็เคยทำครับ

ตอนนั้นหงุดหงิดมาก เลยคิดเลยว่าจะทำระบบ Disable การ์ดจอมาทำไมเนี่ย Disable แล้ว Enable ไมได้ ตอนนั้นผมเองก็ต้องลง Window ใหม่เหมือนกันง่ะ

แต่อันนี้ผมอยากได้แบบ Auto Disable และ Auto Enable อ่ะครับ แบบเวลาไม่ได้ใช้คอมนานๆ ปิดการ์ดจอไปเองไม่ต้องเปลืองไฟ+ไม่ต้องร้อน

Comment

turnoff monitor / sleep /stand by ก็มี

Comment

การ์ดจอกินไฟครับ ราวๆ 100-150 watt เปิดทิ้งไว้ 24 ชม ก็ไปวันละราวๆ 10 บาทแว้ว ^3^

เดือนนึงไปราวๆ 300 บาท

Comment

ออนบอดไปเลยงั้น

Comment

อึนอีกและ
                        ไม่ปิด HDD
                        ปิด cd
                        ปิดแรม
                        ปิด mb
                        ปิด cpu
                        ไปด้วยเลยอ่ะ

Comment

ถ้าแบบ Rep บนผมว่าปิดเครื่องเลยดีกว่า จบ

(ก็แหม ตอนเปิดโหลดบิตไว้ยังไงจอก็ปิดแล้ว การ์ดจอก็น่าจะปิดด้วยได้ง่ะ)

Comment

เปลี่ยนไปเป็น....
                            ถอดแรมออก 1 แถว
                            ถอดไฟของ opticaldrive ออก Floppy ด้วย

...ที่จริง 300 เองครับ อย่าไปทำให้เหนื่อยเลย ^^;

ผมว่าเก็บตังวันละ 10 บาทเพื่อค่าไฟการ์ดจอง่ายกว่า อิอิ

Comment

หาเรื่องให้ปวดหัวกันอีกแล้วอ่ะ

เงินมีซื้อตัวเึค้ามาแล้ว ก็จ่ายๆ ค่าจ้างเค้าหน่อยเหอะครับ (เหมือนนักบอลเลยแฮะ)

Comment

Working...
                              X