overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: PSU ระเบิด ตู้มมมมม!!!!! ขอถามไรหน่อยครับ

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

Default PSU ระเบิด ตู้มมมมม!!!!! ขอถามไรหน่อยครับ

เรื่องคือวันนี้ ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นนอนหลับอยู่ดี ๆ

ก็ได้ยินเสียง ปึ้ม ๆ ตอนแรกหลับอยู่ ได้ยินอีก2ทีเห็นจะได้

ลืมตาขึ้นมาดู โห คอมกรู ควันฉุยเลย นึกในใจฉิ..หายละ

กระโดดขึ้นมาถอดปลั๊กไฟก่อนเลย

PSU ครับ มันระเบิด แบบนี้ผมอยากทราบว่า อุกปรณ์ภายในเครื่องของผม

มันจะเน่าป่ะครับเนี่ย ตอนนี้ยังไม่มี PSU มาเปลี่ยน เลยยังไม่ได้ลอง

ตอนแรกผมเดินลงไปบอกเสด็จพ่อ ก็รู้สาเหตุครับ เค้ากำลังต่อเติม

ภายในชั้นล่างครับทำ ออฟฟิส ใหม่ แล้วช่างไฟมันไปทำไรไม่รู้

ไฟมันเลยจ่ายตรงครับ

ตอนนี้ที่รู้ว่าเสียมี

1.Monitor ครับ LCD BENQ 19"W ไม่รู้ว่ามันเสียได้ยังไงแต่เปิดไม่ติด
    ทั้ง ๆ ที่ตอนเกิดเหตุผมก็ไม่ได้เปิดจอไว้

2.Modem Router ครับ เช็นเดียวกับ จอผมเลย เปิดไม่ติด

3.PSU ที่มันระเบิด

อยากทราบว่าอย่างนี้ จะเคลมของได้มั้ยครับ รวมถึง อุกปรณ์ทั้งหมด ของผมถ้าเกิดมันเสียหาย

อีกเรื่องคือผมไม่รู้กฎของการเคลมสินค้าเลยครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง

จอกับrouter ผมก็จำไมได้แล้วด้วยว่าซื้อมาจากร้านไหน แบบนี้ผมจะต้องทำไงดีครับ

ใครก็ได้แนะนะผมหน่อยครับ T_T

--------------------------------------------------------------------------
    Editz

เอ่อ...ผลสรุปได้มาแล้วครับ ลองถอด PSU อันอื่นมาใส่

ทุกชิ้นส่วนทำงานได้ปกติดีครับ ถือว่าโชคดี T_T

ที่เสียก็มี จอ กับ Router Modem

ผมงงมากทั้ง ๆ ที่จอก็ไม่ได้เปิดทิ้งไว้ ไม่น่าจะเสียได้

ขอถามเรื่องการเคลมของต่อเลยได้มั้ยครับคือว่า

จอ กับ Router Modem เนี่ยผมซื้อพร้อมกันที่ร้าน MD COMPUTER ที่ 1000ทิพ

แต่ว่าที่ตัว จอ กับ Router เนี่ยไม่มีสติกเกอร์รับประกันติดเอาไว้ เลยลองหยิบใบเสร็จ

มาดู มันเขียนว่า ใบเสร็จ/ใบรับประกัน แบบนี้ ถ้าผมจะเคลมของผมต้องยกไปที่ร้านใช่มั้ยครับ
    Last edited by ez2o2z; 19 Sep 2008 at 00:49:31.

OverclockZone Member nununu's Avatar

ถ้า PSU ดีๆมันก็พอกันได้บ้าง อาจเสียหรือไม่เสียก็ได้ (แล้วแต่แรงดันไฟที่เกินขึ้นมาด้วย)
    อาการนี้มี UPS ติดบ้านติดคอมพ์ไว้ก็ดีครับ ไม่เป็นแบบนี้แน่นอน

OverclockZone Member first22948's Avatar

เสียใจด้วยครับ เสียสมาชิกไปหลายตัวเลย...

OverclockZone Member nathakai's Avatar

กฏการเครมก็คือห้ามมีรอยไหม้ครับ.....

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

OverclockZone Member OV_Events's Avatar
    ร้านป่ายาง จ.จันทบุรี

Unhappy

งานกรรมกร เข้าแล้วไง คอมเพื่อนผมก็อีแบบเนี้ย สุดท้ายเพื่อนผมหมดไปหมื่นกว่าบาท (เครื่องอย่างเดียวนะ)

OverclockZone Member evilbenx's Avatar

แล้วช่างเค้าจะชดใช้ให้รึเปล่าครับเนี่ย

OverclockZone Member evilbenx's Avatar

ขออภัยซ้ำ
    Last edited by evilbenx; 19 Sep 2008 at 06:21:46.

ซ้ำอีกอัน
    Last edited by evilbenx; 19 Sep 2008 at 06:21:19.

OverclockZone Member Pikba's Avatar

ซวยเลย งานนี้... มี ups ไว้กับตัว ดีกว่านะครับเพื่อนๆ

OverclockZone Member

พึ่งระเบิดเมื่อวานซืนเลยครับ ตัวซีหลุดออกมาตัวนึง
    จัดแต่งหน้าศพเรียบร้อยวันนี้เอาไปเครมได้ตัวใหม่มาเลย
    อิอิ

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

ตามนั้นคับ ยืนไว้อาลัย 1 นาที เสียใจด้วยนะคับ

OverclockZone Member hutzero's Avatar

ผมเคยโดนมา ส่วนอื่นๆที่จะเสียก็มี Mainboard, HDD, DVD ส่วน RAM CPU การ์ดจอ ไม่เสียครับ(ไม่รู้ทำไม)

OverclockZone Member merlix's Avatar

จอเสีย/โมเดมเสีย/ แบบนี้กาดจอมีโอกาศจะไม่รอดด้วยคับ ลุ้นเอาคับ โชคดีคับบบ

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

-*- อู้ววว ผลสรุปมาแระ

OverclockZone Member thu29311's Avatar

ให้ช่างมันจ่ายเลยครับ หรือไม่ก็ให้มันลดส่วนที่เราต้องเสีย อิอิ

ที่บอกจอเสีย ลองเอาจอไปต่อกับเครื่องอื่นดูรึยังครับ

บางทีกาดจอเสียหรือเปล่า ? ภาพเลยอาจจะไม่ติด

ปล.ผมเดานะ

จอเสียคือ เสียบปลั๊กแล้วเปิดไม่ติดอ่ะ

คือเสียจริง ๆ ไฟไม่เข้า -_-

ตอนนี้กำลังดูว่าจะซื้อ PSU ตัวไหนมาแทนดี งบแค่ 1000 นึง

เอาตัวไหนดีหว่าา

SPEC ก็

X2 5000+
    BlackSeries A780GM-A
    1024/667 2ตัว
    HD3850 256mb
    500 GB SATA
    DVD RW 2 ตัว

ที่เซียร์เห็นมีขายแต่พวก D-Tech ไม่รู้มันดีเปล่า 700 WATT มันราคา 950 บาท
    หรือว่า DELUX 500 WATT ดีป่ะ

Quote Originally Posted by ez2o2z View Post
    จอเสียคือ เสียบปลั๊กแล้วเปิดไม่ติดอ่ะ

คือเสียจริง ๆ ไฟไม่เข้า -_-

ตอนนี้กำลังดูว่าจะซื้อ PSU ตัวไหนมาแทนดี งบแค่ 1000 นึง

เอาตัวไหนดีหว่าา

SPEC ก็

X2 5000+
    BlackSeries A780GM-A
    1024/667 2ตัว
    HD3850 256mb
    500 GB SATA
    DVD RW 2 ตัว

ที่เซียร์เห็นมีขายแต่พวก D-Tech ไม่รู้มันดีเปล่า 700 WATT มันราคา 950 บาท
    หรือว่า DELUX 500 WATT ดีป่ะ
    น่าจะระเบิดอีกรอบนึงนะ

-*- หุหุหุ ชอบมันดี

กลิ่งเหมือนกุ้งปิ้ง 5 5 5 T_T

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks