Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel E6600 บ้านๆ ไงก็ไม่รู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ท่าน Apest คับ งี้ต้องหา Windows XP แผ่นอื่นมาลงหรือป่าวคับ เพราะว่าถ้าเป็นแผ่นเดิมก็ไม่น่าจะแตกต่างหรือป่าวคับ

Comment

ลองลง XP ใหม่ลง Driver ใหม่ดูครับ

แล้วแผ่น XP ที่ลงเอาแบบ เดิมๆนะครับ พวก ที่แถมโปรแกรมอย่าไปลงเลย มันลง Driver ให้ด้วย ผมเคยลงนะแผ่นแบบเนี่ย ค้างก็บ่อย สารพัดปัญหา เบื่อเลย

เลยกลับมาใช้แบบเดิมๆ ไม่มีอะไรลงมาให้สักอย่างลงเองหมดครับ

Comment

เป็นที่วินโด้ ฟันธง

Comment

ลองลง WinXP ใหม่ แล้ว แต่เป็นแผ่นเถื่อน แจ่ม กว่าแผ่นแท้เดิม งงอ่ะ ไมเป็นแบบนี้
          แผ่นแท้เดิม เป็น Windows เพรียวๆ ไม่มี Driver ขอบคุณทุกคนครับ ตอนนี้รอจะเปลี่ยนแรม เป็นบัส 800
          แต่เสียดาย บอร์ดไม่ SLI เคยโทรไปถาม ที่ Asus บอร์ด P5W Chip 975 ไม่ SLI ได้แต่ Cross

Comment

Originally posted by Nopadolv View Post
            ลองลง WinXP ใหม่ แล้ว แต่เป็นแผ่นเถื่อน แจ่ม กว่าแผ่นแท้เดิม งงอ่ะ ไมเป็นแบบนี้
            แผ่นแท้เดิม เป็น Windows เพรียวๆ ไม่มี Driver ขอบคุณทุกคนครับ ตอนนี้รอจะเปลี่ยนแรม เป็นบัส 800
            แต่เสียดาย บอร์ดไม่ SLI เคยโทรไปถาม ที่ Asus บอร์ด P5W Chip 975 ไม่ SLI ได้แต่ Cross
            ยังไงแผ่นแท้ก็ดีกว่าครับแต่ลงเสร็จต้องอัพเดทวินโดว์ด้วยนะ แล้วลงไดรฟ์เวอร์ที่เฉพาะที่ถูกต้องจริงๆ
            แผ่นเถื่อนมันอัพเดทมาให้แล้วไงเลยดูดีกว่า แต่ของรกบานเลย

Comment

อยาก Boot ไว ไม่เห็นจะยากเลยครับ

1. ลด Load time ใน Config ของ Windows ให้เป็น 0 ให้หมด
              2. ลบทุกไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์ C:\Windows\Prefetch

ของผมปกติถ้าไม่ลบไฟล์บู๊ตเข้าวินโดวส์ แถบสีฟ้าจะวิ่งประมาณ 4 รอบ
              ทำตามข้างบนนี่ 2 ขีดเข้าหน้าจออย่างเร็วเลย วัดกันที่บู๊ตมันไม่ได้หรอกนะนายจ๋า

Comment

ไปวัดตอนคำนวญดีก่า ต่างกันเห็นๆๆๆ การเปิดหน้าจอช้าเร็วมันอยู่ที่ บอร์ดมากกว่านะผมว่า อย่างเช่นอาการที่ผมเคยเจอ กรณีที่ใช่ Hdd ATA ทามดา ต่อร่วม CD-Rom จะทำให้เครื่องบูทช้าอ่ะคับ

Comment

ของผม p4 2.8c intel d865perl corsair xms ddr400 512x2 seagate st3800017as
                  forsa6200a(ล่าสุด) เปลี่ยนแรมมา3ครั้ง เปลี่ยนvga มา5ใบ เปลี่ยนhddมา3ตัว
                  ลง windowsตั้งแต่ 98 - xp สงสัยว่ามันจะอืดได้อย่างไร จ๊ะ

ใช้มาปิดมั่งไม่ปิดมั่ง ไม่เห็นเป็นไรเลย จ้ะ (ปิดเองตอนไฟดับ) วิธีเซ็ตของผม
                  คลิก best appearence ของwindows
                  แล้ว set ที่ nvidia เป็น best performance
                  อ้อ! อย่าลืม ปิดพวกสารพัดสารพัน update ล่ะจ๊ะ นั่นแหละสารพัดถ่วงความเร็วเลยละ

พวกโปรแกรม ดูหนังฟังเพลง ก็อย่าลงหลายตัวนัก ผมใช้ vlc ตัวเดียวเลย
                  เปิดได้ทุกอย่าง แหะ ชอบของฟรีอยู่แล้ว

Comment

งงเหมือนกันเนอะ E6400ของผมบู๊ตช้าและเปิดโปรแกรมตอนแรกๆช้า เป็นเพราะOCหรือเปล่าไม่แน่ใจพอลองค่าเดิมๆดูเร็วกว่านิดนึง แต่ทำไมbenchmarkได้คะแนนดี

Comment

ผมว่าลง windows ใหม่เถอครับส่วนใหญ่ตามร้านจะใช้วิธีโกสเป็นส่วนใหญ่บางครั้งอาจจะมีปัญหามาจากเผ่นโกสของที่ร้านเองมันจะเน่าแล้วเลยทำให้เกิดปัญหาได้ทางที่ดีซื้อมาแล้วลงเองอีกรอบจะดีกว่าครับแล้วก็ทำแผ่นโกสของตัวเองเก็บไว้จะดีกว่าครับ ไม่เชื่องลงใหม่ดูรับรองเร็วขึ้นแน่แล้วก็หา driver มาอัพเดทซะด้วยเน้อ

Comment

เป็นเพราะว่า ใช้บอร์ด กิกะไบท์ รึป่าว ความสามารถ ของ Hardware ตัวอื่นๆ มันเลย รวนๆ น่ะ

Comment

อิอิ

Comment

แต่ที่ช่างบอกให้ต่อ RAID 1 มันมั่วแน่ครับ เหอๆ

ทำให้เร็วขึ้นมันต้อง RAID 0

Comment

เหอๆ...เป็นไปได้ว่ามีอย่างใดอย่างหนึ่งERRORแน่ๆ....อิอิ

Comment

Working...
                              X