Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel E6600 บ้านๆ ไงก็ไม่รู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel E6600 บ้านๆ ไงก็ไม่รู้

Intel E6600 // GA-965P-DS4 // Galaxy GF7900GS // Kingston DDR2-533 2Gb. (1Gb.*2) // Seagate 7200.10 320Gb. // Enermax EG-465P-VE (460W.) ใช้ไปใช้มา ช้ากว่าเครื่อง P4 3.0E // M/B Intel D865PERL (S.478) อีก ต่อเน็ตอยู่เปิดโปรแกรมโหลดมากเลย บางที 10-20 วิฯ กว่าจะเปิดได้ แถมใช้พวก VCD Gear / Ulead เวอร์ชั่นเดียวกัน สู้ P4 ไม่ได้ ช่างแนะนำ ให้เปลี่ยนแรมเป็นบัส 800 กับ ซื้อ HDD เพิ่มอีก 1 ตัว มาทำ Raid 1 (ช่างมั่วป่าวไม่รู้) หรือผมปรับ Bios ไม่ถูก (Version F7) ใครรู้ช่วยบอก เด็กมีปัญหาครับ

เอามาแลก P4 3.4ของผมไหมครับ ของผมbootไวกว่า เปิดเวปไวกว่าด้วยครับ แค่นี้ก็เหนือกว่าe6600แล้วครับ
    เรื่องการboot ล่ะก้อ ผมกินe6600ขาดครับ

Comment

Originally posted by Nopadolv View Post
      Intel E6600 // GA-965P-DS4 // Galaxy GF7900GS // Kingston DDR2-533 2Gb. (1Gb.*2) // Seagate 7200.10 320Gb. // Enermax EG-465P-VE (460W.) ใช้ไปใช้มา ช้ากว่าเครื่อง P4 3.0E // M/B Intel D865PERL (S.478) อีก ต่อเน็ตอยู่เปิดโปรแกรมโหลดมากเลย บางที 10-20 วิฯ กว่าจะเปิดได้ แถมใช้พวก VCD Gear / Ulead เวอร์ชั่นเดียวกัน สู้ P4 ไม่ได้ ช่างแนะนำ ให้เปลี่ยนแรมเป็นบัส 800 กับ ซื้อ HDD เพิ่มอีก 1 ตัว มาทำ Raid 1 (ช่างมั่วป่าวไม่รู้) หรือผมปรับ Bios ไม่ถูก (Version F7) ใครรู้ช่วยบอก เด็กมีปัญหาครับ
      ว่าแต่ สเปค478ของ ท่าน มีไรมั่งอะ

Comment

Originally posted by Nopadolv View Post

อุตสาห์ เล่นซะขนาดนี้ แต่ HDD ไม่ยักทำ Read นะ อ้อ การ์ดจอนะ ทำ Sli หรือเปล่า ผมบอกให้เลยนะ ถึงจะซื้อบอร์ดแพงแค่ใหน แต่ถ้าไม่ได้ใช้ความสามารถที่บอร์ดตัวนั้นมีมาทั้งหมด มันก็เปล่าประโยชน์ คือ จะว่าอะไรดีหละ มันก็เหมือนกับ คูระบายน้ำนะแหละ เหมือนกับ น้ำทะลักมาที 100ลบ.เมตร แต่คุณทำทางระบายให้มันได้แค่ 2ลบ.เมตร จริงหรือไม่เรามาดูกัน

CPU นะ อันนี้แล้วแต่ความพอใจ ไม่ว่ากัน แต่มาดูความสามารถอื่นๆ ของตัวอุปกรณ์ของคุณกันเสียก่อนเลยครับ

เมนบอร์ดคุณ รับทั้ง Read และ Dual Chanal DDR 800 และยังรับ SLI หรือ Crossfile อีก แต่ คุณซื้อบอร์ดแพงมา แต่ไม่ได้ใช้ตรงส่วนนี้ มันก็เปรียบเสมือนกับ คุณซื้อ การาโด้ มาคุณขับ แค่ 140Km/Hr แต่ถ้าไปเทียบกับ Vios ที่คุณขับ คุณก็ขับแค่ 140Km/Hr เหมือนเดิม( แล้วจะเอามาทำอะไร ) ดังนั้น มันจะเร็วไม่เร็ว มันอยู่ที่ว่า เจ้าสิ่งที่คุณซื้อมานี้ มันได้ถูกใช้งานครบทุกส่วนหรือไม่ คุณคงจะรู้คำตอบของมันดี

สเป็คก็ดีนะ แต่การจัดการไม่ค่อยดีเท่าไร ที่จริงคุณน่าจะใช้พวก DDR800 ไปเลย ส่วนการ์ดจอนะทำ SLI ไปเลย และ Hard Disk นะ ทำ Read ไปเลย จะเวอร์คกว่า เพราะ CPU นะถึงอยู่แล้ว เมนบอร์ดนะ ความสามารถเกินตัวแล้ว แต่ RAM,VGA,HDD ตอบสนองไม่ทัน ก็เปล่าประโยชน์เหมือนกัน มันก็เหมือนกับ เด็กเรียนดี แต่ ขาดแคลนทุนทรัพย์ มันก็ไม่สามารถพัฒนาไปให้ไกลกว่านี้ได้เช่นกัน

คุณสามารถเลือกสเป็คเครื่องขนาดนี้ได้ ผมว่าคุณก็น่าจะทราบคำตอบอยู่แล้วนะ

Comment

มาอีกละกระทู้แบบเนี่ย

คุณเอา E6600 มาแลกกับ 630 ผมมะ บูตโครตเร็ว เปิดเว็บแป๊บเดียว

เอาปะ

Comment

ท่าน atthaphon_s............Raid ไม่ใช่ read

Comment

ผมก็ใช่ e6600 อยู่ครับ แรกๆ ก็อืดๆครับ ค้างบ้าง แต่หลังจากที่ไปเปลี่ยน PSU ตามที่ Wikorn และเพื่อน Overclockzone แนะนำ ผมว่า p4 3.0 ผม ไม่ติดฝุนเลยน่ะครับ ไม่รู้อาการ์เดวกันรึเปล่า ที่PSU จ่ายไฟเลี้ยงMainBoard กับ CPU ไม่พอ ....
              Last edited by cayon; 20 Jan 2007, 12:04:27.

Comment

ผมขอต่อคิวแลกครับ ใช้ P4 3.0 (630) เหมือนกัน (รับแลก หุหุหุ)
                บู๊ต เร็วโครต กดโปรแกรมเปิดปั๊บเลย ฮา ฮา ฮา สนใจ PM ติดต่อได้

ล้อเล่นครับ (แต่เอาจริง)

ผมว่าเป็นที่ตัววินโดวส์มีปัญหาปาว หรือโปรแกรมเยอะไปรึเปล่า

Comment

ยังมีอีกตัวครับ สเปค478
                  P4 3.0E // M/B Intel D865PERL // Asus GF5700 256Mb. // Kingston DDR400 1Gb. (512Mb.*2) //Seagate S-ATA 80Gb. // Enermax EG-465PV(E)

Comment

ท่าน cayon ครับ ใช้ PSU ของอะไรอยู่ครับ
                    ผมใช้ Enermax EG-465P-VE (460w.)

Comment

ท่าน cayon ครับ ใช้ PSU ของอะไรอยู่ครับ
                      ผมใช้ Enermax EG-465P-VE (460w.)
                      ผมดูจากสเปคแล้ว Enermax EG-465P-VE พอแน่นอนคครับ คล๊อกด้วยยังเหลือเลย
                      คำนวนดูแล้ว กินไฟประมาณไม่เกิน 420 วัตครับ (สเปค E6600 ท่านนะ)

Comment

ต้องขอบคุณ ท่าน atthaphon_s ด้วยครับ เห็นภาพเลย

Comment

การดู Week ดูยังไงครับ ใครพอรู้มั่ง ใช้โปรแกรมดูได้หรือเปล่า หรือดูที่กล่อง

Comment

Originally posted by sifer2002 View Post
                            ท่าน atthaphon_s............Raid ไม่ใช่ read

โทษทีครับ เมาไปนิด

Comment

ดูท่า Software จะไม่เสถียรละครับ

Comment

Working...
                              X