Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6600 เย็นจริงๆให้ตายเหอะเอารูปมาให้ดูครับ 24องศา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่เห็นแปล เลยครับ ผมเดิม ๆ ไม่ได้เปิดแอร์ ก็ 24 แล้ว ครับ จากแต่ก่อน37-38 พอเปลี่ยนมาใช้ Knight ASUS ก็ลดลงมา 24 ครับ ยังไม่ได้เปิดแอร์ และ ลอง เปิดแอร์ ก็อยู่ ประมาณ 20-21 ครับ แต่ถ้าใช้งานหนัก ๆ ไม่ได้เปิดแอร์ ก็ประมาณ O/C 3.2 ความร้อนประมาณ 34-35 ครับ

มันแปลกตรงไหน

Comment

Originally posted by เย็นแล้วนิ View Post
      อ่ะครับเอามาเป็นหลักฐานครับ ใครไม่เคยเล่นอย่าเพิ่งมาเยาะเย้ยครับว่ามันร้อน คนที่เคยเล่น core2duo จะรู้ครับว่ามันปรับปรุงจุดอ่อนหมดแล้ครับ

ของผม e6600 เปิดแอร์ 28องศา
      ใช้บอร์ด Gigabyte DS4
      เซ็นเซอร์ไม่เพี้ยน
      ไบออสล่าสุด

อุณหภูมิ บอร์ด 40องศา CPU 24องศา
      ส่วนปิดแอร์ CPU 32องศาครับ

Fullload เปิดแอร์CPUอยู่ที่ 39องศา แต่ปิดแอร์โดดไปที่ 46องศา
      เปิดแอร์ 28 องศา อุณหภูมิซีพียู 24 องศา ผมเชื่อว่ามีอะไรผิดปกติครับ
      SYSTEM ของผม P5W DH + E6600 เปิด SPEED STEP มันก็เพี้ยน เพราะอุณหภูมิซีพียูต่ำกว่าอุณหภูมิห้อง พอปิด SPEED STEP มันก็หายเพี้ยน(อุณหภูมิเท่ากับห้องหรือสูงกว่าเล็กน้อย IDLE นะครับ) ตอนนี้ @ 3.76@1.5v
      เล่นกับชุดน้ำ อุณหภูมิห้อง 28 ซีพียู 31 (IDLE) ใช้น้ำกลั่น ปตท.ธรรมดา ๆ เคยเล่นน้ำยาคูลแลนด์อุณหภูมิพอ ๆกันครับ อุณหภูมิห้องที่ว่า ผมใช้ปรอทวัดนะครับ

Comment

เอามั่ง (โชว์ซะหน่อย) เห็นของ จขกท เย็นของเราก็เย็นเหมือนกัน หุหุหุ
        แต่ใน BIOS มันบอก 28 c

Comment

Originally posted by m-1 View Post
          เปิดแอร์ 28 องศา อุณหภูมิซีพียู 24 องศา ผมเชื่อว่ามีอะไรผิดปกติครับ
          SYSTEM ของผม P5W DH + E6600 เปิด SPEED STEP มันก็เพี้ยน เพราะอุณหภูมิซีพียูต่ำกว่าอุณหภูมิห้อง พอปิด SPEED STEP มันก็หายเพี้ยน(อุณหภูมิเท่ากับห้องหรือสูงกว่าเล็กน้อย IDLE นะครับ) ตอนนี้ @ 3.76@1.5v
          เล่นกับชุดน้ำ อุณหภูมิห้อง 28 ซีพียู 31 (IDLE) ใช้น้ำกลั่น ปตท.ธรรมดา ๆ เคยเล่นน้ำยาคูลแลนด์อุณหภูมิพอ ๆกันครับ อุณหภูมิห้องที่ว่า ผมใช้ปรอทวัดนะครับ
          DS-4มันมีระบบ cooling systemนี่เอง

ผมใช้ทุกโปรแกรมเช็คมันก็ได้ตรงกันครับ ทั้งspeed fan ทั้งตัวอื่นๆ ก็ได้ค่าเท่ากัน ดังนั้นไม่เพี้ยนแน่นอนครับ

Comment

DS-4 ผมก็เคยเล่น ขายไปนานแล้ว
            SPEED FAN มันเอาค่าความร้อนจากเซ็นเซอร์ประจำบอร์ดนั่นแหละครับ มันก็วัดได้เท่ากับโปรแกรมวัดความร้อนประจำบอร์ดทุกตัวแหละ จริง ๆผมก็ได้ประมาณท่านแหละ ตอนที่เปิด SPEED STEP น่ะ แต่ที่มันเย็นกว่าอุณหภูมิห้องผมเชื่อว่าเพี้ยนครับ อุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีไฟฟ้าไหลผ่านมันย่อมเกิดความร้อน อย่างเก่งก็อุณหภูมิเท่ากับอุณหภูมิห้องสำหรับ idle ลองนึกถึงหลักทั่ว ๆไปซิครับ มันไม่มีเครื่องทำความเย็นซะหน่อย มีแต่ชุดระบายความร้อน ถ้าใช้เพวเทียร์ระบายความร้อน หรือถ้าเป็นชุดน้ำแล้วทำให้น้ำมีอุณหภูมิต่ำกว่าในห้องก็มีโอกาสเป็นไปได้

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน (อีกแล้ว) View Post
              เอามั่ง (โชว์ซะหน่อย) เห็นของ จขกท เย็นของเราก็เย็นเหมือนกัน หุหุหุ
              แต่ใน BIOS มันบอก 28 c

ข้างบนของผมเองครับ หุหุหุ เห็นเครียดกันก็เลย เทสเล่น

สเปก ตามรายเซ็นด้านล่าง CPU เย็นที่ 24 c ครับ ใน BIOS บอก 28 c

(เปิดแอร์ 15 c สุดๆ + พัดลมจ่อ ๆ + เปิดฝาเคสทั้ง 2 ข้าง + ซิงค์ ZALMAN 9500LED)

ถึงจะเย็นเท่า จขกท เลย หึหึหึ (ทำไปได้นะเรา)

Comment

E6300 ผม OC ไป 2.2G + MSI P865 Platinum 35-38/36 องศา แบบไม่เปิดแอร์ ซิงค์เดิมๆ ^ ^

Comment

ทำยังไงนี่ ให้อุณหภูมิซีพียู เย็นกว่าอุณหภูมิทั่วไป อิอิ

Comment

ผมก็งงอยู่เหมือนกัน กรณีเดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลยไว้เดี๋ยวจับภาพมาให้ดู ฟันธงว่า เซนเซอร์ไม่ดีแน่ๆคับ เพราะตามหลักง่ายๆ ที่หลายๆท่านพูดคือมันจะเย็นกว่าอุณหภูมิแวดล้อมไม่ได้

Comment

อุนภูมิแอร์เพี๊ยนมั้ง 28 c จาเปิดไปทำไม

Comment

เคยเย็นสุดๆ ตอนนั้นเอาคอมกลับไปเล่นที่บ้านในห้องแอร์ ก็ ประมาณ 24 องศาเหมือนกันครับ

แต่ว่าไม่ได้ OC นะตอนนั้นน่ะครับ ผมยังจำได้อยู่เลยตอนนั้นคิดว่าคุ้มจริงๆ เลย

ที่เราซื้อ Zalman 9500led มามันเย็นขนาดนี้เลยหรอเนี่ย

แล้วพอหลังพอ OC เป็นแล้วก็ร้อนเลยอ่ะครับเปิดมาเฉยๆ ก็ประมาณ35 ฟูล..ก็ประมาณ60นิดๆน่ะครับ

แต่ถ้าห้องแอร์ ก็ เปิดมาก็ประมาณ 29 ครับ ฟูลก็ 65

(บอร์ด Gigabyte ผมว่าโปรแกรม easytune มันจะบอกอุณหภูมิน้อยกว่าความร้อนจริงประมาณ 4-5 องศานะครับ จากที่ลองสังเกตุดูจากsinkสองแบบ แล้วก็แบบน้ำครับผม ถ้าเป็นน้ำเราจะรู้เลยครับว่ามันบอกผิดไปจริงๆ 4-5 อันนี้ค่อนข้างชัดครับ^^")

Comment

ถ้าการระบายความร้อนของระบบ จำกัดขอบเขตไว้ที่ Watercooling System
                          ไม่เกินไปกว่านี้ หนทางที่TempของCPU จะเท่า Room Temp
                          ไม่มีทางเป็นไปได้ ในทางปฏิบัติ ณ.ช่วงเวลานี้
                          อย่าลืมว่า มีFactorของความร้อนอื่นๆที่เข้ามาเกี่ยวข้อง
                          1)ความร้อนจากตัวCPUเอง สมมุติเพิ่มให้ 1 องศา C
                          2)ความร้อนที่เกิดจากPumpที่ใช้ในระบบ สมมุติเพิ่มให้ 1 องศา C ( ปรกติเพิ่ม 1.5 องศา C )
                          รวมแล้วอย่างน้อย CPU Temp จะเท่ากับ Room Temp + 2องศา C เป็นอย่างน้อย
                          ภาพด้านล่าง คือข้อมูลจริงที่วัดด้วยอุปกรณืตรวจวัดทั้งหมด
                          ตัวเลขด้านซ้ายสุดเป็น Room Temp ตรวจวัดด้วย DMM
                          ตัวเลขตรงกลาง วัดด้วยอุปกรณ์ตรวจวัดTempที่N/B
                          ส่วนตัวเลขขวามือสุด เป็นTempของCPU ในขณะIdle

ภาพจากการตรวจวัดจริง
                          หวังว่าคงเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์นะครับ

Comment

^^

แล้วไอ้ตัว มิเตอร์ 3 ตัวด้านบน วัดอุณหภูมิไรบางครับ แจงให้ดูหน่อยครับ อยากรู้
                            Last edited by TWK.; 23 Jan 2007, 02:44:18.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                              ^^

แล้วไอ้ตัว มิเตอร์ 3 ตัวด้านบน วัดอุณหภูมิไรบางครับ แจงให้ดูหน่อยครับ อยากรู้
                              เอาMouseจี้ที่ภาพ ครับท่าน

Comment

บางคนในกระทู้นี้สงสัยชอบเล่น photo hunt

Comment

Working...
                                X