overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44

Thread: สัมผัสกับ Crysis WarHead (วิกฤตการณ์หัวรบ)

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Default สัมผัสกับ Crysis WarHead (วิกฤตการณ์หัวรบ)

สวัสดีครับ ชาว OCZ ที่น่ารัก เกือบๆ ทุกท่าน

ผม XP_armor จะเล่าสู่กันฟังเรื่องเกมส์ที่หลายๆ คน รอคอย แห่งปี นั่นก็คือ Crysis WarHead

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันที่ 17 กันยายนที่ผ่านมานี้เอง ผมก็สอบอะไรเสร็จหมดแล้ว ก็เลยรีบซื้อตั๋วรถไฟ กลับบ้านเกิดของผม (บอกเลยละกันว่าเชียงใหม่)

และผมก็มาถึงเชียงใหม่ในเช้าวันที่ 18 กันยายน

ด้วยความที่เราได้อยู่กับคอมที่เรารัก เราก็อยากจะเล่นมัน สักหน่อย แต่ปัญหาก็มีอยู่ว่า เกมส์ที่ลงทิ้งไว้ในเครื่อง มันเล่นจบหมดแล้ว ก้รู้สึกเบื่อๆ ครับ ไม่รู้ จะเล่นอะไรดี แต่ด้วยความที่ผมอ่านข่าวคราวในเวป OCZ เห็นบอกว่า Crysis Warhead มาวันที่ 16 กันยายน แล้ว

วันที่ 18 กย. เวลา 18.00 น. ผมก็ไปห้าง Computer Plaza ตรงคูเมืองครับ รีบเดินปรี่เข้าไปในร้าน The PC Gamer เลย ครับ (ร้านนี้มีแต่ของเถื่อน เพราะผมหวังของเถื่อน) ปกติร้านนี้เกมส์จะมาเร็วที่สุดละครับ ประมาณว่ามาก่อนกรุงเทพเลยก็ว่าได้ ครับ (หลายเกมส์เลยหละที่จะมาก่อนของแท้อีก)
    แต่เมื่อเข้าไปแล้วปรากฎว่า Crysis Warhead ของยังไม่เข้าร้านครับ (คงจะรอ Crack อยู่ ล่ะมั๊ง) แห้วสิครับ อดเล่นเลย

ผมก็เลยมาที่ร้าน CD Focus ซึ่งร้านนี้ปกติ จะขายเกมส์แผ่นแท้ด้วย ครับ ผมก็คิดว่าจะไปโฉบๆ ดูหน่อย ว่าของแท้มายัง หน้าตาเป็นไง

เมื่อไปดูปรากฎว่า ของแท้มาแล้ว ครับ แต่ เฮ๊ย... 499 บาท เองเหรอวะ ราคาข้างกล่อง นะเนี่ย (ซื้อแผ่นเถื่อน DVD 2 แผ่น แผ่นละ 200 รวมแล้ว 400 บาท เพิ่มเงินแค่ 100 เดียว เอาของแท้ไปเล่น ไม่ต้องลุ้นกลัวว่าแผ่นเสีย ไม่ดีกว่าเรอะ)

แต่คือ เงิน 500 บาท มันก็คือเงินนะครับ ถ้าซื้อไปแล้วมันไม่สนุก หรือซ้ำๆ เดิมๆ ก็เสียดายตังค์แย่สิครับ แต่ร้าน CD Focus ร้านนี้ดี จริงๆ นะครับ เขาลงเกมส์ทิ้งไว้ในเครื่อง แล้วบอกให้ผมลองเล่นได้เลย ครับ ถ้าถูกใจก็ซื้อไปเล่น ไม่พอใจไม่ซื้อก็ไม่ว่าอะไร...

ผมก็เลยลองเล่นตามที่ร้านเข้าเสนอมา สเปกเครื่องของทางร้านที่ใช้ Test เกมส์

C2D E4500
    DDR2 RAM 2 GB Bus 667
    GF 8500GT DDR2 256 MB

อย่างแรกเลยครับก็คือ เล่นเกมส์ในโหมด Minimum ได้อย่างลื่นไหล ไม่มีเสียอารมณ์ และสังเกต เห็นได้ว่า ในตัวเกมส์ มีการนำเสนอที่แปลกใหม่ ผมเล่นได้แค่ 5 นาที ผมเลยตัดสินใจ ซื้อของแท้ไปเลย ครับ และทางร้านก็ตั้งราคาขายไว้ที่ 480 บาท ครับ

อ้อ ก่อนจะเล่าอะไรทีเป็นรายละเอียด ขอบอกก่อนนะครับว่า Crysis WarHead ผมเล่นจบแล้ว นะครับ เพิ่งจบเมื่อ เกือบๆ ตี 2 ที่ผ่านมานี้เอง นะครับ

OverclockZone Member Title don's Avatar

อยากเล่น

OverclockZone Member XP_armor's Avatar

ลักษณะของกล่องเกมส์ ของแท้ มีอะไร บ้าง เชิญดูที่กระทู้นี้ได้เลย นะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=286355

คือว่า กล้องมือถือของผมมันห่วย ถ่ายมาก็เบลอ

ไหนๆ คุณ Gigadark ก็โพสไว้แล้ว ก็ดูรูปในกระทู้คุณ Gigadark ได้เลย นะครับ

แต่ก่อนอื่น ก็ขอบอกนะครับว่า เกมส์นี้มันเป็นเกมส์ที่มาในแนว ซื้อมาแล้ว เล่นวันเดียวจบ อีกแล้วครับท่าน

ผมใช้เวลาเล่น ราวๆ 4 ชั่วโมง (ไม่มีการตัดฉาก) ก็จบหมดแล้ว นะครับ... เนื้อเรื่องถือว่า สั้น นะครับ

สเปกที่ใช้เล่นจนจบ

AMD Athlon X2 3600+ @1.9 GHz
    Kingston DDR2 Ram 2 GBBus 800
    Galaxy GF7300GT DDR3 256 MB

เข้าเกมสืมาก็จะพบ Logo ของ Nvidia กับ Intel เหมือนเดิมนะครับ

แถบเมนูภายในเกมส์ใช้ Theme สีส้ม ทำให้ดูร้อนขึ้นมาจากเดิมพอสมควร

การปรับแต่งของผมก็ ปรับเป็น Minimum (Low) ทุกอย่างนะครับ

แต่ Physic , Enviroment , Water Quality ปรับ mainstream ครับ (Medium)

กราฟฟิคในเกมส์ ถือว่าเหมือนๆ กับภาคหลัก ไม่มีผิด ส่วนที่บอกว่าเล่นได้ลื่นขึ้นนั้น ผมไม่รู้จริงๆ ครับ แต่ผมถือว่า ถ้าคุณเล่นภาคหลักได้ลื่นยังไง ภาคนี้คุณก็เล่นได้ลื่นเท่านั้น

ในเกมส์นี้คุณต้องรับบทเป็น จ่า Phycho ผู้มีนิสัยโหด*****ม และความสามารถในการรบที่ดุเดือด (สามารถดูบุคลิกได้จากฉาก Movie ในเกมส์) ซึ่งภารกิจในเกมส์นี้จะเป็นเส้นทางที่คู่ขนาน กับ Crysis ภาคแรก

คุณจะรู้ว่า ในขณะที่ Nomad พบเจออะไร Phycho เขาก็จะเจออะไร ในเวลาเดียวกัน

ภารกิจหลักของจ่า Phycho มิได้เป็นภารกิจทั่วๆไป หรือมั่วๆ แต่อย่างใด แต่ภารกิจหลักของจ่า Phycho ถูกกำหนดไว้แต่แรกแล้ว นั่นก็คือ ไปตามยึดหัวรบ (น่าจะอาวุธชีวภาพ) มาจากกองทัพเกาหลี

เกมส์แผ่นแท้ มีเมนู ภาษาไทย บรรยาย ในขณะที่ลงเกมส์ แต่ในตัวเกมส์ จะเป็นภาษาอังกฤษ ทั้งหมด แม้กระทั่ง Subtitle

หากต้องการจะเล่นเกมส์นี้ให้ลื่นๆ ในแบบงบน้อยๆ และไม่ซีเรียส เรื่องภาพมาก เอาลื่นเข้าว่า แนะนำว่า RAM ให้ดกๆ ไว้เป็นดี เพราะเกมส์นี้ใช้ RAM มาก แม้กระทั่งฉากที่คุณต้องยิงกับทหารเกาหลีท่ามกลางสายฝน ซึ่งทหารเกาหลีจะมาทีเดียวเป็น สิบ สิบ คนกันเลยทีเดียว เน้นว่ามันส์ สะใจ แน่นอนครับ สำหรับคนที่ติดตาม Crysis มานาน และชอบอะไรที่เป็น Action แบบ สุดๆ

Crysis ภาคนี้ คุณจะไม่มีเวลาที่จะมาชมนกชมไม้หรือวิวทิวทัศน์ เพราะ ภาคนี้ ข้าศึกมาเยอะเหลือเกิน ยิงกันให้เละไปเลย ครับ

เท่าที่ได้สำผัสคร่าวๆ แล้ว บอกตรงๆ นะครับ ว่าชอบ และเป็นการนำเสนอเกมส์นี้ที่เป็นภาคต่อจากเกมส์เดิมได้แปลกใหม่ใช้ได้ทีเดียว แต่เสียตรงที่เนื้อเรื่องสั้นไปหน่อย สั้นกว่า Crysis ภาคแรกอีกครับ หรืออาจเป็นเพราะ ว่า ภาคนี้ภารกิจแต่ละอย่างล้วนทำแบบเร่งด่วนทั้งสิ้น ซึ่งภาคก่อนยังให้เดินไกลๆ ชมนกชมไม้ได้...

เกมส์ดีๆ ราคาของแท้ถือว่าไม่แพง แบบนี้ เอาไปเลยครับ 5 กะโหลก

อ้อ.... อีกอย่างนึงนะครับ ของอย่างนี้อย่าดัง ต้องกระซิบ นะครับ

แผ่นเกมส์ของแท้เกมส์นี้ สามารถใช้ โปรแกรม Alcohol 120% เพียงตัวเดียว โดยที่ไม่ต้องพึ่งโปรแกรมแกะการป้องกันใดๆ สามารถสร้าง Image เก็บไว้ในเครื่องได้โดยที่ไม่ต้องใส่แผ่นเล่น เลย ครับ

อาจจะบรรยายได้ไม่ดี เนื่องจากเล่นให้จบๆ ไป แบบไม่ได้เข้าลึก ต้องขออภัยนะครับ

เอาเป็นว่าสงสัยอะไร ถามผมได้เลยนะครับ ถ้าผมตอบได้ จะตอบให้ชื่นใจเลย นะครับ

OverclockZone Member msr's Avatar

ยืมมาลงตี้บ้านได้ก่อครับ แหะๆ

ก็แนะนำว่า ไปหามาเล่นซะนะครับ เกมส์นี้ถือว่า OK ดีในระดับนึงเลยทีเดียว ครับ

และที่สำคัญ เวลาเล่น อย่าตัดฉาก นะครับ เพราะถ้าตัดออกไปแล้ว

1. จะไม่รู้เรื่อง
    2.พลาดอะไรดีๆ ไปเยอะครับ เพราะ Movie ในเกมส์ภาคนี้ไม่เหมือนภาคก่อนๆ ที่มีแต่ยืนคุยกันอย่างเดียวแน่ๆ ครับ

ยืมมาลงตี้บ้านได้ก่อครับ แหะๆ
    โหย ของแท้ 480 บาทเอง ซื้อๆ ไปเล่นเหอะครับ

OverclockZone Member msr's Avatar

ครับ ล้อเล่น อิอิ

OverclockZone Member ISaWaRa's Avatar

อยากเล่นอ่ะ

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

ของตัวเซฟหน่อยสิครับ 555

จบไวจริง

Memory addict theix's Avatar

จบแล้วเหมือนกัน เกมสั้นกว่าภาค Nomad ยังไงชอบกล

OverclockZone Member zero_za's Avatar

ยังเล่นไม่ได้ครับ อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน

อืม แต่พอมาเล่นภาคนี้แปลกอย่างนึงนะครับ

คือถ้าเป็นภาค Nomad น่ะ ด่านสุดท้ายบนเรือนี่ lack บรรลัยเลยนะครับ เพราะว่า ยูนิต เอเลียนมันเยอะ

แต่พอมาภาค Warhead ด่านสุดท้ายนี่เป็น Runway สนามบินแท้ๆ แถมเอเลี่ยนก็บินกันให้ว่อนเต็มท้องฟ้า ก็ยังไม่มีอาการ lack ให้เห็นนะครับ (คิดไปเองรึป่าว)

โดยเฉพาะภารกิจที่เราต้องช่วยนักบินน่ะครับ ทหารเกาหลีมาไม่รู้กี่ 10 ก็ไม่มี lack เลยแฮะ...

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by XP_armor View Post

แผ่นเกมส์ของแท้เกมส์นี้ สามารถใช้ โปรแกรม Alcohol 120% เพียงตัวเดียว โดยที่ไม่ต้องพึ่งโปรแกรมแกะการป้องกันใดๆ สามารถสร้าง Image เก็บไว้ในเครื่องได้โดยที่ไม่ต้องใส่แผ่นเล่น เลย ครับ

เอาเป็นว่าสงสัยอะไร ถามผมได้เลยนะครับ ถ้าผมตอบได้ จะตอบให้ชื่นใจเลย นะครับ
    ของแท้ซื้อมา register ผ่านเน็ตก็ไม่ต้องใส่แผ่นแล้วครับ

--------------------------------------------------------------------------------

จบแล้วเหมือนกัน เกมสั้นกว่าภาค Nomad ยังไงชอบกล
    เดี๋ยวต้องนับก่อนครับว่าจำนวนด่านเท่ากับภาค Nomad รึป่าว

แต่ละด่านในภาค Warhead มันรู้สึกจะสั้นๆ กว่าแต่ละด่านในภาค omad ชอบกลนะครับ (หรืออาจจะเป็นเพราะภาคกิจมันเร่งรีบ)

แต่ภาค Nomad มันนานที่ด่าน Core น่ะครับ

ของแท้ซื้อมา register ผ่านเน็ตก็ไม่ต้องใส่แผ่นแล้วครับ
    เฮ่ย จริงดิครับ

แล้วถ้าไม่ Register แล้ว จะเป็น อะไร มั๊ย ครับ

Quote Originally Posted by theix View Post
    ก็ได้ข่าวว่ายิงกันแบบไม่ได้หายใจนิ

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    อืม แต่พอมาเล่นภาคนี้แปลกอย่างนึงนะครับ

คือถ้าเป็นภาค Nomad น่ะ ด่านสุดท้ายบนเรือนี่ lack บรรลัยเลยนะครับ เพราะว่า ยูนิต เอเลียนมันเยอะ

แต่พอมาภาค Warhead ด่านสุดท้ายนี่เป็น Runway สนามบินแท้ๆ แถมเอเลี่ยนก็บินกันให้ว่อนเต็มท้องฟ้า ก็ยังไม่มีอาการ lack ให้เห็นนะครับ (คิดไปเองรึป่าว)

โดยเฉพาะภารกิจที่เราต้องช่วยนักบินน่ะครับ ทหารเกาหลีมาไม่รู้กี่ 10 ก็ไม่มี lack เลยแฮะ...
    lag จ๊ะ

เดี๋ยวต้องนับก่อนครับว่าจำนวนด่านเท่ากับภาค Nomad รึป่าว

แต่ละด่านในภาค Warhead มันรู้สึกจะสั้นๆ กว่าแต่ละด่านในภาค omad ชอบกลนะครับ (หรืออาจจะเป็นเพราะภาคกิจมันเร่งรีบ)

แต่ภาค Nomad มันนานที่ด่าน Core น่ะครับ
    ผมอยุ่ใน core 2ชม แทบบ้าอะครับ

เฮ่ย จริงดิครับ

แล้วถ้าไม่ Register แล้ว จะเป็น อะไร มั๊ย ครับ
    ไม่ทราบครับ ตัวเกมยังไม่ถึงมือ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

เปิดดิก
    lack
    n. แล็ค (บังคับ)
    1. การขาด, การไม่มี

ถ้าให้ถูก ต้องใช้คำว่า lag หน่ะนะ อิอิ

รีวิวยั่วน้ำลายมากเลย ขอบคุณที่นำเสนอครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks