Announcement

Collapse
No announcement yet.

vga คล๊อกถึงอุณภูมิประมาณเท่าไหรจึงควรหยุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• vga คล๊อกถึงอุณภูมิประมาณเท่าไหรจึงควรหยุดครับ

ไม่ควรเกินเท่าไหรอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

ไม่ได้มาดักคอ นะ แต่ว่าใช้แบบเดิมๆอะดีสุดแล้วหละ ไม่เสี่ยง ไม่เสียเวลา อาจจะเสียประกันอีกมั้ง

Comment

Originally posted by hikosejiro View Post
      ไม่ได้มาดักคอ นะ แต่ว่าใช้แบบเดิมๆอะดีสุดแล้วหละ ไม่เสี่ยง ไม่เสียเวลา อาจจะเสียประกันอีกมั้ง
      ผมว่า จขกท. เค้าเข้ามาถามเพื่อ ความรู้ เพิ่มเติม นะไม่ได้หมายความว่า เค้า จะคล็อกใช้งานจริง
      เสมอไป

อันนี้ ตอบยากครับมันแล้ว แต่ ตัวการ์ด ด้วยคับ ว่าสามารถ ลากไปได้ ไกล แค่ไหน
      หากการ์ด ความร้านเกิด จนรับไม่ไหว ก็จะมี อาการ จอ ดับ หรือ ภาพ ตอน ที่เล่น เกม ออกมา เกิดอาการแตก หรือเป็น เส้นๆ
      ถ้าคล็อกได้ มากที่ สุด แล้ว ใช้งานได้ เถรียน ที่สุด ก็Ok คับ(ผมว่านะ)
      (ต้องลอง คล็อกดูเองเลยคับ ว่าได้ไกล แค่ไหน)

Comment

125c เป็นใช้ได้

Comment

จอดับ จอค้าง เครื่อง restart ภาพแตก

ค่อยหยุดครับ

Comment

แต๊บก่อนค่อยลดลงมาครับ

Comment

จนได้กลิ่นไห้ม

Comment

สัก 100 องศาครับ

Comment

ต่างกรรม ต่างวาระครับ
                  ผมแค่ 80c ก็ใจหายวาบละ

Comment

ขายก่อนต่อยหยุดคับ

Comment

โอ ความร้อนขนาดต้มน้ำเดือดได้เลยนะนั้น

ขอเดิมๆ 54 องศาC พอละ

Comment

กราฟฟิกชิพ รุ่นใหม่ๆตั้งแต่ Geforce 8 จนถึง Geforce 9 และ GT200 HD2XXX HD3XXX HD4XXX ลิมิตที่การ์ดกลุ่มนี้จะทนความร้อนได้โดยใช้ไปนานๆไม่เจ๊งไปซะก่อน ควรจะไม่เกิน 105องศาเซลเซียส แม้ว่าการ์ดบางตัวจะโอเวอร์คล็อกแล้วอุณภูมิไปแตะที่หลัก 100องศาเซลเซียส แล้วมันยังคงใช้งานได้เสถียรและภาพไม่แตก ก็ไม่ควรจะทำ อย่าดูที่ภาพแตก วูบหรือค้างครับ ดูที่อุณภูมิดีกว่าครับ

และก็มีอีกกรณี ที่ชิพบางตัวเป็นบางตัวนะครับ ที่ผลิตล็อตที่คุณภาพต่ำ คือตัวชิพจะเกิดความร้อนสูงได้ง่าย แถมยังไม่สามารถทนความร้อนได้ตามที่มันควรจะเป็น
                        เช่น XFX 8800GT Zalman รุ่นหลังๆที่มาขายจะมีของคุณภาพต่ำปนออกมาขายด้วย

-ถ้าปิกติรุ่นนี้อุณภูมิมันจะอยู่ที่ 50 องศาเซลเซียส และโหลดหนักที่ไม่เกิน 70 องศาเซลเซียส
                        -แต่บางตัวกลับมีอุณภูมิปกติที่ 55-60 องศาเซลเซียส และโหลดหนักที่ 85-95 องศาหรือบางที่ไปแตะที่ 100 ก็มีถ้าใช้ไปนานๆ

เพราะฉนั้น เราไม่สามารถจะกำหนดได้ว่าจะใช้การ์ดจอยังไงให้ไม่เสียง่าย เวลาที่อยากจะโอเวอร์คล็อกมัน เพียงแต่เราต้องมาดูที่การ์ดของเราว่ามันปกติหรือไม่

ดูอุณภูมิปกติแล้วมันสูงกว่าที่ควรจะเป็นหรือไม่ คุ้มไม๊ที่จะเสี่ยง โอเวอร์คล็อก หากการ์ดที่คุณใช้เกิดไม่ได้มาตราฐาน อันนี้ต้องสังเกตุดีๆครับ

สรุปว่าการ์ดแต่ละตัวให้ผลในการโอเวอร์คล็อกในเรื่องความเสถียร อายุการใช้งานที่แตกต่างกัน เพราะฉนั้นเพื่อความปลอดภัยเราควรจะจำกัดอุณภูมิของตัวการ์ดจะดีกว่าครับ อย่างการ์ดผมการ์ดรุ่น Galaxy Geforce 8800GT จำกัดอุณภูมิมันไว้ที่ ไม่เกิน 90 องศาเซลเซียส ในกรณีที่โอเวอร์คล็อกไป 750/1875/2100 แบบโหลดหนัก แต่เดิมคือ 600/1500/1800
                        แต่ตอนนี้เอาแค่นี้พอเพราะมันเกินความจำเป็นครับโอเวอร์คล็อกไปที่ 650/1625/2000 ตอนอุณหภูมิมันอยู่ที่ไม่เกิน 75 องศา จากเดิม ไม่เกิน68 องศา
                        Last edited by soy; 19 Sep 2008, 10:27:44.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          125c เป็นใช้ได้
                          125C แล้วยังใช้ได้อีกหรอครับ

อิอิ แซวเล่น

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับผม
                            งั้นเด๋วเอาไม่เกิน 80 ลองดู

Comment

Working...
                            X