Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความเชื่อ หรือ ความจริงเรื่อง การชาร์จแบต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความเชื่อ หรือ ความจริงเรื่อง การชาร์จแบต

ทุกท่านคงเคยเวลาไปซื้ออุปกรณ์ ไอที ต่างๆๆ จะเจอคำแนะนำจากผู้ขายว่า ไปถึงบ้านชาร์จไฟ
    แแบตไว้12-20ชมบางคนบอกต้องใช้ให้หมดก่อนชาร์จใหม่ด้วย ถามไปเพราะอะไรครับเงียบ -*-

เออมานเลยเกิดคำถามในใจเลยไปศึกษาข้อมูลมา ไปเจอหนังสือเล่มหนึ่งบอกว่าต้องชาร์จไฟ12-20ชม เพื่อกระตุ้นเซลล์แบตเตอรี่ทามให้ทามงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

เพื่อความแน่นอนตามทฤษฎีไม่ควรฟังความข้างเดียว ไปอ่านอีกเล่ม อีกเล่มบอกไม่ต้องชาร์จเปนความเชื่อที่เหนจะมีแต่ในประเทศเรา(ฮา)เค้าบอกว่าเมื่อก่อน แบตเตอรี่เปนแบบนิเกิลทามให้ต้องกระตุ้นเซลล์ด้วยการใช้การชาร์จไฟครั้งแรก12-20ชม แต่เดี๋ยวนี้ แบตเตอรี่ได้เปลี่ยนเปนลิเทียมเกือบหมดแล้วทามให้แบตเตอรี่สมัยนี้ไม่ต้องชาร์จไฟในการใช้ครั้งแรก ใช้ได้เลย

เลยลองมาถามเพื่อนๆๆในบอร์ดดูว่าคิดยังไงกันบ้างคร้าบบบ อิอิ

12-20ชม เพื่อกระตุ้นเซลล์แบตเตอรี่ทามให้ทามงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ ตามนี้ครับ

Comment

ผมซื้อ มือถือมา เค้าแนะนำให้ ชาตแบต 10-15 ชั้วโมงบอกผมมา ผมก็ไม่ทำตามนะ ชาติ 3ชั้วโงเอามาใช้เลย ก็ปกติไม่หมดเร็วนะ ปกติมาก

Comment

มันมีหลายชนิดครับ ถ้าเป็นแบตตอรี่ ชนิด นิกเกิล-แคดเมี่ยม

ถ้าคุณใช้ให้หมดไฟก่อน ถึงชาร์ต จะยืดอายุการใช้งานได้อีก

เขาถึงมีที่คายประจุ เอาไว้ใช้สำหรับแบตตอรี่ชนิดนี้โดยเฉพาะ

แต่จะมีอีกชนิดนึงที่ไม่จำเป็นต้องหมดไฟก็สามารถชาร์ตได้เลย

ก็คือชนิด นิกเกิ้ลเมตัลไฮดราย ซึ่งนิยิมใช้ในสมัยนี้

ps. ความรู้พวกนี้มีสอนใน แผนกช่างอิเล็กทรอนิคส์ ระดับปวช

Comment

ขึ้นอยู่กับชนิดของแบตครับ

การกระตุ้นแบตครั้งแรกอันนี้สมควรทำ หรือม่ทำก็ได้ แล้วแต่ความสบายใจ

ใช้หมดแล้วค่อยชาร์ต อันนี้ขึ้นอยู่กับแบตแล้วครับว่าประเภทไหน รุ่นใหม่ๆ แทบไม่ต้องใช้ให้หมดแล้วครับ ชาร์ตเมื่อไหร่ก็ได้

Comment

เท่าที่ผมสังเกตุนะ... ถึงจะเป็น Lithumn แล้วก็ตาม ถ้าชาตใหม่ก่อน แบตหมด... ใช้กับพวกที่มีตัววัดไฟว่า แบตเหลือเท่าไหร่มันจะ วัดค่าผิดนะ เหมือนมันจะวัดว่า แบตใกล้หมดเร็วมากๆ กว่าเดิมเยอะเลย.... แต่ตรงใกล้ๆ หมดนั้นละ บางที อยู่ข้าม 2-3 วันเลย - -*

เช่นมือถือผม... ปกติ นี้ แบตใช้ได้ 3-4 วัน... ถ้ามันขึ้นขีด สุดท้ายใกล้หมดนี้ ครึ่งวันก็หมดละ.... แต่ผมชาต ทุกวันทั้งๆ แบตยังไม่หมด.... มันใช้ได้ 1-2 วันนะ แล้วจะขึ้นขีด สุดท้ายละ แต่ คราวนี้ขีดสุดท้าย ลากยาวได้อีก 1-2 วันเลย - -* ต้องปล่อยให้ ใช้จนหมดจริงๆ ซักรอบถึงกลับไปเป็นแบบตอนแรก ==a

Comment

ขออภัยจำผิดคับ

เครื่องที่ใช้อยู่เป็น Li-ion ชาร์ตทีแรกเต็มก็ถอดเลย เพระรีบใช้ (เห่อของใหม่ อิอิ)

ทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ หมดประกันแล้วครบ 1 ปีเดือนนี้พอดี อิอิ
              Last edited by charif; 19 Sep 2008, 13:18:44.

Comment

ถ่านชาร์จครับ ส่วนมากจะเป็น Ni-MH กันซะ ชนิดนี้ต้องใช้หมดน่ะแล้วก็ต้องชาร์จครั้งแรกด้วยเสมอ (คล้ายๆกับการเบิร์นอ่ะ ให้มันกระตุ้นเซลล์ก่อน) พวกนี้มันจะคายประจุออกทุกๆปี (5%-15%) แต่ถ้าเป็นแบตแบบ Li-ion ห้ามใช้จนหมดแต่ไม่จำเป็นต้องชาร์จครั้งแรกก็ได้ เพราะเวลามันนับ life cycle ไม่เหมือนกัน (85%-90%) นับเป็นชาร์จ 1 รอบ ถือว่าทนมาก ในขณะที่แบตชนิดอื่นนับจำนวนครั้งที่ชาร์จแทน

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                  เท่าที่ผมสังเกตุนะ... ถึงจะเป็น Lithumn แล้วก็ตาม ถ้าชาตใหม่ก่อน แบตหมด... ใช้กับพวกที่มีตัววัดไฟว่า แบตเหลือเท่าไหร่มันจะ วัดค่าผิดนะ เหมือนมันจะวัดว่า แบตใกล้หมดเร็วมากๆ กว่าเดิมเยอะเลย.... แต่ตรงใกล้ๆ หมดนั้นละ บางที อยู่ข้าม 2-3 วันเลย - -*

เช่นมือถือผม... ปกติ นี้ แบตใช้ได้ 3-4 วัน... ถ้ามันขึ้นขีด สุดท้ายใกล้หมดนี้ ครึ่งวันก็หมดละ.... แต่ผมชาต ทุกวันทั้งๆ แบตยังไม่หมด.... มันใช้ได้ 1-2 วันนะ แล้วจะขึ้นขีด สุดท้ายละ แต่ คราวนี้ขีดสุดท้าย ลากยาวได้อีก 1-2 วันเลย - -* ต้องปล่อยให้ ใช้จนหมดจริงๆ ซักรอบถึงกลับไปเป็นแบบตอนแรก ==a
                  อันนี้เรียกว่าทำให้แบตนิสัยเสีย
                  แต่ของผมก็เป็น จนแล้วจนรอด ก็อยู่ได้ไม่ยืดนะ ไอ้ขีดสุดท้ายเนี๊ยะ
                  ปล. ความเห็นทางเทคนิค ก็ตามที่หลายๆท่านกล่าวมา
                  เอ....... แต่ว่าแบตของเจ้าของกระทู้มันเป็นแบตของอะไร เซล์ลแบบไหนล่ะ

Comment

ตามมาครับ Battery University

Comment

ชาจ ปกติ 3ชม ใช้มาไม่เปนไร นี่

Comment

อ่ะ ผมก้อว่า ชาร์จ 12-15 ชม มันจะทนกว่านะครับ

Comment

Working...
                        X