overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: แมคเท่ห์ กับ แมคแท้ถ้าใช้ซีพียู+การ์ดจอ+ชิปเซ็ต เหมือนกัน จะใช้งานเดีเหมือนกันไหมครับ

OverclockZone Member

Default แมคเท่ห์ กับ แมคแท้ถ้าใช้ซีพียู+การ์ดจอ+ชิปเซ็ต เหมือนกัน จะใช้งานเดีเหมือนกันไหมครับ

ถ้าเรามีพีซี ตัวนึง ลง แมคเท่ห์ เรียบร้อย การ์ดจอ โอเค เสียง โอเค แลน โอเค เปิด ปิด รีสตาร์ด สลีป ได้หมด

เราสามารถวางใจใช้งานมันแทนวินโดว์เลยได้ไหมครับ มันจะเสียรภาพเหมือนแมคแท้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ผมทำงานออกแบบ ที่ทำงานใช้แมค ที่บ้านใช้พีซี เลยว่าอยากจะใช้ โอเอสแมคที่บ้านด้วยเลยครับ แต่กลัวเรื่องความเสียรภาพ เลยมาสอบถามในนี้ก่อนhttp://forums.overclockzone.com/foru...lie_pirate.gif

OverclockZone Member zman's Avatar

เรื่องใช้แทนวินโดวส์คงขึ้นอยู่กับตัวท่านเองครับ ว่าพอใจขนาดไหน รองรับโปรแกรมที่ท่านใช้มากน้อยแค่ไหน
    เรื่องเสถียรภาพ คงไม่ 100% อย่าลืมว่ามันไม่ใช่แมคแท้

OverclockZone Member bedroom's Avatar

Windows นี่เสถียรเหรอครับ

OverclockZone Member

ใครบอกว่า วินโดว์เสถียรหรอ ครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เอาเป็นว่า ถ้าใช้จนอยู่ตัวสัก1สัปดาห์แล้วไม่มีแฮงค์ ไม่มีค้าง ไม่มีKernal Panic แล้วไม่คิดจะเล่นอะไรพิเรณฑ์ๆล่ะก็ ถือว่าเสถียรพอใช้งานแทนWindowsได้เลยครับ

พอดีผมต้องใช้AppของWindows เลยต้องก้มหน้าก้มตาใช้มันต่อไป ทั้งๆที่ลงOSX Leopardจนเสถียรแล้ว เรื่องมันก็เป็นแบบนี้หล่ะ

อืมมม สเถียรไม เอาจากประสบการณ์ผมน่ะ ผมใช้ทุกวันทำงานทุกอย่าง รวมถึงทำ thesis ทั้ง2เทอมจนจบได้

โดยไม่มีปัญหา ไม่เคย panic ไม่มีค้างอะไรทั้งนั้น รวมๆแล้ว 1ปีคร่ึง โดยความเห็นของผม ถ้าลงแล้วสมบูรณ์สุดๆ

ตามเงื่อนไขที่คุณบอกมา ใช้แทนได้เลยครับ มันสเถียรกว่าวินโด XPแน่ๆ อันนั้นคือ 10.4.10 น่ะครับ คำถามคือ

แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ามันนิ่งสุด ผมว่าใช้วิธี แบบที่คุณ Beaver_Xt บอกก็ดีคือ ภายในเวลาที่กำหนด ไม่แสดง

อาการผิดปกติ ก็ถือว่าok แต่อีกปัญหาคือ คุณจะไม่พอใจมันเวลามันอัพเวอร์ชั่นไปไกลๆแล้ว เพราะแม็คเท่ห์

การอัพมันเสี่ยงล่ม เจ๊ง พัง หรือกลับมาไม่สเถียร นั้นคือปัญหา อย่างของผม 10.4.10 มานานจนพึ่งอัพ (ลงใหม่ 10.5.4 เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้เอง)
    แต่ดูมันทำ มันออก 10.5.5 มาเมื่อวันก่อนเอง เซ็งไป จะอัพตามก็กลัวปัญหาอีก กว่าจะทดสอบว่าแผ่นนี้นิ่งแน่ๆก็

เป็นอาทิตย์ล่ะ ปล. ผมจะมีHD ไว้ลูกนึ่งในเครื่องเพื่อทดสอบลง ก่อนจะลงจริงเพื่อใช้เป็นหลักครับ

เพิ่มอีกหน่อยครับ หลังจากข้อความข้างบนที่ผมตอบไปในเรื่องความสเถียร และพูดถึงข้อควรระวังในการอัพเด็ส พร้อมทั้งแสดงความน้อยใจ ใน10.5.4 ที่พี่งลงไปหมาดๆก็ออก10.5.5 มาทำให้เกิดความอยากอัพ จึงเริ่มด้วยการอัพ iTune 8 เพราะดูท่าจะไม่มีปัญหา ผลปรากฎว่า iTune 8 crash ตลอดที่จะทำ smart playslist ต้องไปตามหา iTune 8 Amd เฉพาะ เล่นเอาเหนื่อย ยังไม่พอด้วยความไม่พอใจ ไหนๆก็อัพiTune แล้วนิ มันก็ต้อง Front Row ด้วยสิ เดี๋ยวไม่ครบสูตรเอ็นตาเท็นนน ซวยอีก อัพเป็น 2.1.6 ปรับเสียงใน front row ไม่ได้อีก เวรแท้
    อันนี้หนักด้วย แก้ยังไงก็ไม่กลับมา downgrand แล้วก็ไม่มา ซวยจิง สุดท้ายลงใหม่ แล้วตั้งใจไว้ว่าจะอัพแค่ iTune8 พอ ........

นี้แหละครับความวุ่นวายของ Mac เท่ห์

Bookmarks

Bookmarks