overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: วิธีทาซิลิโคลน cpu

OverclockZone Member rambles's Avatar

Default วิธีทาซิลิโคลน cpu

ถามแบบ เบ ๆ เลยนะครับ..... (มันคาใจ )

เวลาเพื่อน สมาชิค ทาซิลิโคน cpu ทาแบบไหนครับ

- ทารอบ cpu แบบบาง ๆ ไม่เหลือผิวสัมผัสที่เป็น โลหะ cpu และเอา sink ประกบ
    - วางเนื้อซิลิโคน เท่าเม็ดถั่ว ตรงกลาง cpu แล้วเอา sink ประกบ
    - ทาบแบบปาดเรียบ ตรงกลาง cpu แบบไม่เต็มเนื้อผิวสัมผัส แล้วประกบ sink
    - ทางทั่วผิวสัมผัส cpu และ ผิว สัมผัส sink แล้วประกบกัน

ผมทำแบบแรกครับ ตอนแรก ใช้ e6850 ก้อเย็นดีนะ ประมาณ 42 - 55 เต็ม max
    ตอนนี้เปลี่ยน cpu เป็น q6600 เริ่มมาก็ 57 - 65 เลย ทั้งที่ทาแบบเดียวกัน ใช้
    hyper 212 (ติดพัดลมเพิ่มอีกด้านด้วยนะ)

เป็นทฤษฏีแบบ เบื้องต้นจริง แต่หากทำถูกวิธี น่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ.....

เพิ่มในกระทู้เดียวเลยละกันครับ
    เพื่อน ๆ ใช้ sink อะไรกันบ้างครับ รัน idle - full เท่าไหร่กันบ้าง จะได้ประกอบการตัดสินใจ
    ในการเลือกใช้ sink ที่ดีมีคุณภาพครับ.........ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมแสดงความเห็น...

OverclockZone Member Gcnet's Avatar

Default ..

ถ้าซิ้งค์ใหม่ผมจะเอาแผ่นซิลิโคนที่ติดมาออก แล้วเอาซิลิโคน(หลอดละ 10 บาท)ของเรามาบีบเท่าเม็ดถั่วบนกระดอง CPU เอาซิ้งยึด จบ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

- วางเนื้อซิลิโคน เท่าเม็ดถั่ว ตรงกลาง cpu แล้วเอา sink ประกบ

ส่วนตัวใช้แบบนี้ตลอด

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

บีบลงตรงกลาง แล้วซิงค์วางทับ

(ถ้า MX-2 จะบีบมากหรือน้อยไม่มีผลต่ออุณหภูมิอ่ะ ลองแล้ว เพราะงั้นเอาแต่พองามจะได้ไม่เปลือง)

OverclockZone Member hikari83's Avatar

ของผมใช้ Q6600 เหมือนกัน กับเมนบอร์ด ASUS p5K กับซิงค์เดิมๆที่แถมมา เข้าวินโดวส์ก็อยู่ที่ 38 - 40 เองครับ
    ห้องไม่แอร์ด้วย ของท่าน 57 - 65 ผมว่ามันสูงผิดปรกตินะครับ ท่านลองแกะมาใส่ใหม่ดูครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ผมเอานิ้วลูบทั่ว cpu แบบบางๆ และอย่าให้ล้นขอบออกมานะ

missionman
    Guest

- ทาทั่วผิวสัมผัส cpu และ ผิว สัมผัส sink แล้วประกบกัน

ผมทำแบบนี้ครับ ถ้าหยดลงตรงกลาง CPU บางทีกดซฺงไม่พร้อมกันมันจะบีบซิลิโคลนไปฝั่งตรงข้ามที่เรากดเยอะว่าเพราะมีช่องอากาศให้ไหลไปนั้นเยอะ

OverclockZone Member rambles's Avatar

ผมก็ว่า อุณหภูมิ ผมผิดปกติ จริง ๆนั้นแหละ ไว ลองกลับไป แงะเครื่องใหม่อีกแล้วววว

สรุป รอบนี้ จะลอง
    - บีบ แบบ เม็ดถั่ว ตรงกลางแล้ว แปะ ซิงค์ เลยดีกว่าครับ ลองดู.....สักตั้ง

OverclockZone Member Pikba's Avatar

แล้วแต่เทคนิค แง่มๆ

ลองถอดเครื่องประกอบใหม่ ทา ซิลิโคนใหม่ มันลดลงมานิดเดี๋ยวเอง
    ประมาณ 55-62 กำ........ เกี่ยวเปล่าว่าเคสระบายอากาศไม่ดี เฮอ้.....

OverclockZone Member VaLeRian's Avatar

E 8400+Zalman 9700 nt

ทาขวดที่มันเเถมมา

เปิด Orthos เทส

ผมลองในห้องผมไม่ติดเเอร์กับ กับเทสห้องที่มีเเอร์

ห้องอุณหภูมิปรกติ Idle 38 Full 48-50

ห้องเเอร์ Idle 30 Full 38-40

CPU เดิมๆไม่ได้ OC อะครับ ถ้า OC คงร้อนกว่านี้ -0-
    Last edited by VaLeRian; 23 Sep 2008 at 04:33:45.

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

บีบใส่เป็นจุดๆๆ จนเป็นรูปหัวใจ
    บ่งบอกถึงความรักที่เรามีให้ cpu มันจะได้อยู่กับเรานานๆ ....

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

ซิลิโคนขาว ควักอออกมาทาได้เลย

OverclockZone Member

ผมจุดห้าจุดทั่ว cpu แล้วเกลี่ยนบางๆ ให้ทั่ว

แค่นี้ก็เอา 9850 @3.0
    idle 26C onair 25c ได้คับ อิอิ

ต้องขอบคุณ tuniq 120 ด้วย

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

Quote Originally Posted by dears View Post
    บีบใส่เป็นจุดๆๆ จนเป็นรูปหัวใจ
    บ่งบอกถึงความรักที่เรามีให้ cpu มันจะได้อยู่กับเรานานๆ ....
    คล้ายๆกันครับ
    ผมบีบจุดใหญ่ตรงกลางซีพียู เท่าเม็ดข้าวโพด
    ที่เหลือจุดมุม 4 จุด เล็กๆพอ หรือบางทีก็จุดเพิ่มลงระหว่างกลางมุมอีก 4 จุด รวมทั้งหมด 9 จุด
    แล้วก็เอาซิ้งค์ประกับได้เลย ไม่ต้องเกลี่ย เวลาถอดดูทีไรมันก็จะกระจายไปทั่วๆเองเลยครับ

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

ผมเอา cpu ไปล้างน้ำก่อน แล้วเอามาทาให้ทั่วทั้งหน้าหลังครับ

OverclockZone Member hurahara's Avatar

เช็ดซิลิโคนตัวเก่าออกด้วยแอลกอฮอล์ แล้วก็บีบลงพอประมาณเอามือทาบางๆให้ทั่วๆ

Bookmarks

Bookmarks