Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยอธิบายเรื่องRAMหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยอธิบายเรื่องRAMหน่อยครับ

RAM อะครับ มันมีหลาบแบบใช่มะครับ ผมอยากรู้ว่า DDR กะDDR II มันต่างกันไงครับ แล้วที่ผมใช้อยู่อะครับจะดูไงว่าเปงDDR หรือ DDR II ช่วยอธิบายทีครับ แล้วก็ช่วยบอกด้วยนะครับ ว่า DDR II ใช้เหมือนDDRธรรมดาใช่ป่าวครับ

อ่ะ อยากถามก็จัดให้
    DDR กะ DDR2 น่ะมานต่างกันที่ความเร็วของ Bus บนแรมครับ
    DDR1 มานมีบัส 266/333/400/533 ไม่แน่ใจน่ะ ไอ้ 533 น่ะ ว่ามาน 533 หรือ 4xx ปลายๆไม่รู้
    DDR2 มานมีบัส 533/667 เท่าที่รู้นะ

ส่วนถามว่า ดูยังไงว่า DDR1 กับ DDR2 ดูที่ ขาของมัน ถ้า DDR1 ถ้ามาน 184 ขาแต่ DDR2 ขามานมากกว่่า แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไร เวลาสังเกตุ DDR2 ขามานจะถี่กว่า DDR1 หรือไม่ก็ดูทีบัสของแรมครับ
    เช่น DDR 533/512 หมายถึง แรมนี้มีบัส 533 ขนาด 512 mb ครับและแรมนี้ แน่นอน มานDDR2 แน่ๆ

Comment

ดูสติ้กเกอร์อ่ะครับบนramคุณนั้นแหละครับ ว่าBusเท่าไหร่ ส่วนDDR2 มีบัส 533/667/800/1066
      ประมาณนั้น

Comment

RAM DDR มี 184 ขาครับ (รุ่นธรรมดาส่วนมากจะใช้ชิปแรมแบบ TSOP (สี่เหลี่ยมผืนผ้า))
        RAM DDR2 มี 240 ขาครับ
        ถ้าใส่อยู่ในเครื่องก็ใช้โปรแกรมดูได้ครับ เช่น CPU-Z (www.cpuid.com)
        DDR2 จะใช้ได้กับชิปเซ็ตสำหรับ CPU intel รุ่นใหม่ๆ ครับ เช่น intel 945 975 965 SIS,VIA,ATI,nVidia ก็ใช้ได้เช่นกัน ส่วนทาง AMD จะใช้ได้กับ CPU socket AM2 (เพราะมี DDR2 memory controler ในตัว CPU) จะเอามาใช้ปนกับ DDR รุ่นเก่าๆไม่ได้ครับ (ถ้าเมนบอร์ดใส่ได้ทั้ง DDR และ DDR2 ก็ต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง)

Comment

กระจ่างเลยครับ ขอบคุณทุกคนมากนะครับ

Comment

เง้อ ไม่ต้องบอกอะไรแล้ว
            งั้น DDR ย่อมาจาก Double Data Rate
            เป็น 2 เท่าของบัสจาก CPU ถ้าเทียบ 1:1

Comment

เพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ DDRII ก็มีบัส 400 ด้วยน่ะ เผื่อเจ้าของกระทู้ไปเจอจะได้ไม่งง

Comment

Working...
              X