Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Athlon 5200+ เจอปัญหาความร้อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ Athlon 5200+ เจอปัญหาความร้อนครับ

สเปคตามนี้ครับ
    Athlon X2 5200+
    M/B ASUS M2N-MX SE PLUS
    RAM KINGSTON 1GB/800 x 2
    HDD SAMSUNG 160 GB SATA II
    VGA GIGABYTE GF8500GT 512

ไม่มีการ OC ใดๆ และใช้ฮีตซิงค์เดิมครับ

อาการเป็นดังนี้
    เวลาใช้งานปกติเล่นเน็ต ฟังเพลง อุณหภูมิ CPU ประมาณ 45-55
    แต่เวลาที่ใช้งานเพื่อนเรนเดอร์วิดีโอจาก Premiere หรือ แปลงไฟล์ หรืองานอื่นๆที่ใช้กำลัง CPU เต็มที่ อุณหภูมิจะค่อยๆเพิ่มไปจนถึง 70 - 80 ภายในสิบนาที แล้วระบบก็จะตัดปิดตัวเองไปเลย

ซื้อพัดลมมาติดเพิ่มอีกตัวก็แล้ว ทาซิลิโคนใหม่ที่ CPU ก็แล้ว ไม่หายครับ

ผมควรทำยังไงบ้างครับ ตอนนี้ทำงานลำบากมาก
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่่วยครับ

สงสัยเมนบอร์ดละมั่งครับ ไม่รู้ดิครับ X2 4600+ Max แค่ 58+ เองครับ

Comment

ไม่น่าเล่นบอร์ดนี้เลย แนะนำ AX78 ครับ

Comment

ของผมยังแค่นี้เองคับ ซิงค์เดิมของตัว 6000+ คับ ไม่แอร์

Comment

ส่วนมากFull ก็ไม่เกิน65 นะ แปลกดี ลองหาซิลิโคนดีๆมาใช้ซักหลอด ถ้าแน่ใจว่าซิ้งที่ใส่แน่น แนบสนิทดีแล้ว

Comment

Originally posted by boyro View Post
            ส่วนมากFull ก็ไม่เกิน65 นะ แปลกดี ลองหาซิลิโคนดีๆมาใช้ซักหลอด ถ้าแน่ใจว่าซิ้งที่ใส่แน่น แนบสนิทดีแล้ว
            ตามนั้นคับ ของผมก็ใช้ซิลิโคนธรรมดา หลอดละไม่กี่บาทคับ แต่ถ้าซิงค์ไม่แนบสนิทกับ CPU ความร้อนก็สูงเอาเรื่องนะคับ และการทาซิลิโคนถ้าทาบางเกินไปก็ร้อนได้เช่นกันคับ

Comment

ชิ้งน่าจะไม่สนิด

Comment

ลองใช้ MX-2 ดูดีมั้ยอะ แล้วทาใหม่ดีๆ

Comment

ลองวัดความร้อนด้วยมือเราดูรึยังครับ เซ็นเซอร์อาจจะเพี้ยนก็ได้

Comment

โลกร้อนคับ
                    -*- อิอิ

Comment

อีกเสียงครับ น่าจะเกิดจากเมนบอร์ด ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันตัวเดียวกันเลย แต่กับบอร์ดECS nFORCE4M-A เริ่มต้นก็ปาเข้าไปที่70ระ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่เซนเซอร์เพี้ยน แต่ซิ้งค์มันร้อนจริงๆทำไงก็ไม่หาย

พอเปลี่ยนมาใช้ASROCK ALIVENF6P-VSTA อยู่ที่40 บวกลบก็อยู่แถวๆนี้

ตอนนี้ตัวECSเอาไปใส่3500+แทน อุณหภูมิเริ่ม50องศา มากกว่าx2 5200+ อีก

Comment

ลองถอดจากASROCK ALIVENF6P-VSTA กลับไปใส่ECS nFORCE4M-A ก็เป็นอาการเดิม ผมเลยฟันธงว่าเป็นที่เมนบอร์ด ... เดาเอา - -"

Comment

ของผมส่งเคลมไปแล้วครับร้อนเหมือนกัน เล่นแล้วดับเลย

Comment

แบบนี้ต้องเอาแมวน้ำไปเลี้ยง 555+

Comment

ลองเอามือแตะที่ซิงค์ดูคับว่าร้อนมาไหม ถ้าจับได้เป็นเวลานาน อาจเป็นที่เซ็นเซอร์ที่บอร์ดเพี้ยน เครมคับ

Comment

Working...
                              X