Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีบอร์ดAMDคุ้มๆมาแนะนำ กับ MSI K9A2VM-F V2 มีดีอย่างไร น่าสนใจอย่างไรมาดูกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีบอร์ดAMDคุ้มๆมาแนะนำ กับ MSI K9A2VM-F V2 มีดีอย่างไร น่าสนใจอย่างไรมาดูกัน

บางทีอาจจะเป็นบอร์ดที่ใครหลายคนมองข้ามไป หรือไม่ได้ใส่ใจมาก

กับบอร์ด MSI -K9A2VM-F V2

พอดีชำเลืองมองไป เห็นทาง advice แอบลดราคาจาก 2000 มาเหลือ 1450- แถมพกโปรโมชั่น

เสียใน 180วัน แจก flashdrive 1G ฟรีอีก

เมื่อเทียบกับบอร์ดยอดนิยม ในรุ่นเล็กอย่าง alive NF6G ที่ราคาพอๆกัน เจ้าตัวนี้ดีกว่ายังไงนะ

Specifications

CPU
    support Sempron AthlonLE socket940 AM2 Phenom AM2+
    Please refer to CPU Support for compatible CPU; the above description is for reference only.

Hyper Transport Bus

• HyperTransport 3.0 supporting speed up to 5200MT/s
    - AM2 CPU supports HyperTransport 1.0/2.0
    - AM2+ CPU supports HyperTransport 3.0

Chipset

• AMD® 780V and SB700 Chipset

Main Memory

• Supports Dual DDR2 533/667/800/1066
    - 2 DDR2 DIMMs (240pin / 1.8V)

- Supports a maximum memory size up to 4GB.

Slots

1 PCI Express x16 slot (PCI Express Bus SPEC V2.0 compliant)
    • 1 PCI Express x1 slot
    • 2 PCI slots, support 3.3V/ 5V PCI bus Interface.

1.เป็นบอร์ดที่มีออนบอร์ดเป็น HD3100 ซึ่งแรงกว่า GF6150 GF7100 ที่มากับชิพ nforce ในบอร์ดรุ่นเล็กอื่นๆ
    ความแรงใกล้เคียงกับ HD3200 ในบอร์ดรุ่นกลางๆ รองรับการดูหนัง HD คมๆ ด้วยเทคโนโลยี AVIVO
    2.เป็นบอร์ดที่พกพา ชิพเซท 780V มาด้วย ที่เด่นชัดคือ พกพาความสามารถของ PCI-Ex16 v2.0 มาด้วย (ในรุ่น alive NFseries รวมถึง M2Nต่างๆ ยังคงเป็น v1.0 และในขณะที่บอร์ด Pci-e 2.0 ในตลาดปัจจุบันก็ไม่มีรุ่นไหนต่ำกว่า 2200บาท)
    3.เป็นบอร์ดที่รองรับ CPU phenom ที่น่าจะราคาต่ำที่สุดในตอนนี้
    4.รองรับ HT สูงสุดถึง 3.0 (5200MT/s) ในขณะที่บอร์ดระดับราคาเดียวกันยังรองรับแค่
    HT1.0
    5.ความสามารถโดยรวมไล่เลี่ยกับ ECS black ยอดนิยม แต่ตัดตรง slot ram ที่มีมาให้เพียง 2slot (แต่โดยทั่วไปก็นิยมใช้ 2slot dual กันก็เพียงพอแล้ว)
    6.ความสามารถในการ OC ให้มาอย่างจุใจ ทั้งการปรับไฟแรม ปรับตัวคุณ ปรับบัส cpu ปรับ CL แรม
    มีให้ค่อนข้างครบครัน
    7.รองรับ แรมบัส 800/1066

เอาผลงานมาให้ชมครับ

CPU บ้านๆพอเพียงอย่าง LE 1620 2.4Gz @ 3.0Gz + Ram Kingbox 1G*2/800 @ 1000

อันนี้เป็นการใช้งานจริงนะครับ จริงๆลากไปได้ไกลกว่านี้อีกแต่ผมอยากให้สเถียรเลยแค่นี้พอ

อัดไฟแรมนิดๆ จากรูปแสดงให้เห็นนะครับว่า dual กันได้แน่นอน อัดไปได้ bus1000

รูปของจริงชมได้ที่ rep ถัดไปครับ

เป็นบอร์ดที่น่าจับตามองมาก โดยเฉพาะกลุ่มผู้ใช้ราคาประหยัด เน้นการ์ดจอใบเดียวแรงๆ
    นำมาจับคู่กับ 4670 น่าจะเป็นคู่สุดคุ้มแห่งปีนี้คู่นึงเลยทีเดียว

Last edited by Inspiral; 21 Sep 2008, 15:44:10.

ปล แอบเชียร์เพราะสอยมาลองแล้ววันนี้ คู่กับ แรม Kingbox 1G*2/800

ขอบอกว่า ram kingbox แจ่มมากๆ ไม่น่าเชื่อว่า value ram แบบบ้านๆนี้ (ราคา 1G/800 เพียง 590บาท/ตัวเท่านั้น)

จะมี pcb สองสี แดงม่วง ไม่พอ ยังพกไฟสวยๆ สีส้มให้อีก แต่งเคสงามแท้ อิอิ

เอารูปสวยๆมาฝากครับ สำหรับคนที่กำลังสนใจของแดงๆ

นี่รูปบอร์ด + แรม kingbox สังเกต pcb สีแดงสดทั้งคู่ เข้ากันได้ดี สวยงาม

ลองปิดไฟถ่ายดู จะเห็นไฟสีส้มบนตัวแรม wow แรมถูกๆ แบบนี้มีไฟให้อีก คุ้มๆ (ดันได้ตั้ง bus1000แหน่ะ)

อีกซักมุมในเคส กับแรมสีสวยงาม ราคาสุดคุ้มแค่ 590บาท

โชว์แผง I/O ที่มีคนถามเยอะว่าต่ออะไรได้เยอะไหม ก็มี 4SATA + 10USB (ออนบอร์ด6 / ฝาหลัง 4)
    พ่วงแถมด้วย slot IEEE และ port Lan 1G ตามมาตรฐานบอร์ด chipset 780ทั่วไป
    ไม่ต้องห่วงว่า พอร์ดต่างๆจะมาไม่ครบ มีมาเกินด้วยซ้ำ มี pararel port ที่ ecs black ไม่มี-*-

ปิดท้ายด้วยข้อกังขา ตาม spec เขียนไว้ว่าเป็นชิพ 780V แต่ดูใน CPU-Z เห็นเป็น 780G ชิพเดียวกันกับรุ่นพี่อย่าง ecs black ซะงั้น
    แต่ขอโทษ หนูขอแค่ 1450บาทพอค่ะพี่ขา

ก็คงหมดละครับ สำหรับ review คร่าวๆจากผม

จากประสบการณ์ส่วนตัว ก็ถือว่าคุ้มค่ามากสำหรับบอร์ดชิพนี้ ราคานี้
    ผมคิดว่า advice อาจจะไม่สต๊อคของมากสำหรับ MSI ยังไงถ้าใครกำลังเล็งๆอยู่
    รับรองความคุ้มครับ คุ้มกว่า M2N,NF6P-7G,M3A หรือแม้แต่ ecs black แน่นอน
    Last edited by Inspiral; 21 Sep 2008, 15:44:51.

Comment

Kingbox 1G*2/800 หน้าตาเป็นยังใง โชว์หน่อยครับ ราคาเท่าไหร่ แอบสน ใช้ เอดาต้าอยู่

Comment

น่าสนจัยคับ สวยดีคับ

Comment

ของดีราคาถูกมีมาเปิดตัวอีกแล้ว

Comment

อยากได้ตัว MSI -K9A2GM-F V2 แอบไปเห็นไบออสมา น้ำลายไหล

ดต่อ http://www.xfastest.com/viewthread.p...extra=page%3D4

Comment

ยืนยันครับว่า ของดีราคาถูกจริงๆ สำหรับตัวนี้

ตอนแรกเปิดตัว advice นำมา 2000บาท เทียบกะ ecs แล้วดูไม่น่าสนเท่าไหร่

แต่พอตอนนี้ 1450- กลายเป็นแจ่มขึ้นมาทันตา +bios ที่ดูจะถูกใจขาลาก

ต้องลองครับ ถึงรู้

Comment

VGA มันแชร์ได้เท่า 780G ไหมครับ

Comment

รองรับ X4 Phenom 9950 140w.

หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by p18jav View Post
                    รองรับ X4 Phenom 9950 140w.

หรือเปล่าครับ
                    125W ยังไม่ได้เลยครับ

Comment

พันสี่ห้าสิบ ว้าว
                      แบบนี้ Alive ฉันจะไปขายใครออก 555+

Comment

นั่นก็ใส่กะ 6000+Cz ไม่ได้หรอครับ
                        ลากโชว์เลยครับ
                        อยากเห็น
                        อิอิ

Comment

โหน่าสนมากคับแล้ว ดีกว่าตัว m2ne-sli ป่าวคับ พอดีใช้ตัวนี้อยุ่ แต่อยากเปลี่ยนแล้วอะคับ

Comment

น่าสนใจๆ ออนบอดตัวนี้เทียบกับ Giga MA78GM ***งชั้นกันมากไหมคับเพราะราคา***งกันพอสมควร

Comment

น่าสนใจๆ น่าสนใจๆ น่าสนใจๆ

Comment

Working...
                              X