Announcement

Collapse
No announcement yet.

UPS มีปัญหาจะจัดตัวใหม่ ต้องการขอคำแนะนำครับ + มีคำถาม ที่ต้องการคำตอบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้ผม มองๆ ตัวใหม่เป็น 3 ตัวนี้ครับ ใครเคยใช้ ดียังไงลองแนะนำทีครับ

SYNDOME EXTREME 1002
    1000 VA / 600 Watt
    http://www.itcityonline.com/shop/ind...duct&id_lang=7
    ตัวนี้เป็น แบต 2ก้อน ต่ออนุกรม เท่าที่หาข้อมมูล บางคอมเม้นบอกว่า ซินโดรม เล่น แบต2ตัวจะไม่ค่อยมีปัญหา ถ้าแบตตัวเดียว ก็ต้องแบตดีดีเลย ถึงไม่เจอปัญหา

SYNDOME Extreme-1000
    Extreme 1000 (1000VA/600Watt)
    http://www.itcityonline.com/shop/ind...duct&id_lang=7
    ตัวนี้เป็นแบตก้อนเดียว 9Ah แบตเป็นของ BB

LEONICS GREEN1000VA
    1000VA / 600 W
    แบต 2ก้อน 7Ah ลีโอนิคเท่าที่หาข้อมูล เค้าว่าทนหลายปี 5 6 ปียังทนอยู่เลย
    และเท่าที่หาข้อมมูลรุ่นนี้ ไม่มีสวิตปิดเปิด ไม่มีไฟบอกค่าสถานะ

ปล. พวกนี้ราคาเยียบอยู่ 4 พันซึ่งงบอยู่ประมาณนี้ มีอะไรแนะนำผมทีครับ ไม่กี่วันคงไปซื้อ พวกนี้เป็นSine wave หรือเปล่าก็ไม่รู้ ตัวซินโดมเขียนว่า Modified-Sine wave -0-

Comment

พวก Sine wave ตัวถูกสุด มือหนึ่ง ราคาก็หมื่นนึงอ่ะครับ
      ต่ำกว่าหมื่น เป็นแบบ step wave หมดครับ

Comment

Originally posted by m shifu View Post
        พวก Sine wave ตัวถูกสุด มือหนึ่ง ราคาก็หมื่นนึงอ่ะครับ
        ต่ำกว่าหมื่น เป็นแบบ step wave หมดครับ
        เคครับ ชัด 555555
        ละ 3ตัวข้างบนนี่ ท่านว่าไงครับ ใจผมมองๆไปที่ SYNDOME EXTREME 1002 นะตอนนี้ แบต 2ตัว

Comment

ต้องหาข้อมูลจากคนที่ใช้กะ Seasonic SII2 520W ว่าเป็นยังไง
          ถ้าเค้าบอกใช้ได้ดี แล้วระบบกินไฟใกล้เคียงกะของเรา ก็น่าจะโอเคครับ
          ผมก็มาเก็บข้อมูลเหมือนกันครับ

Comment

Cleanline 1000VA/500W เคยเล่นผมไปครั้งนึง
            ซื้อมาใช้กับ FX 8120@4.5 + HD 7870XT (กินไฟเท่า HD 7950)
            เอาไม่อยู่ ลองดับไฟก็ไม่ยอมสำรองให้
            เล่นเกมจนฟูลโหลด UPS ก็ร้องรัวๆ

สุดท้ายเปลี่ยนเป็นรุ่น 1150VA/630W หายขาด ใช้มา 3 ปีล่ะ

Cleanline ต้องเผื่อ Watt สูงๆไว้ สเป็คคอมเรากินราวๆ 400W ก็ซื้อไปเลยรุ่น 1150VA/630W
            ถ้าคอมเรากินราวๆ 600W ก็ซื้อไปเลยรุ่น 1500VA/900W

ส่วน Syndome ตัวที่เลือกมานั้น ก็โอเคนะ

Comment

ผมใช้ SYNDOME Extreme-1000
              Extreme 1000 (1000VA/600Watt) แบตราคา750-850 ก็โอนะครับ ใช้มา 3-4ปีล่ะคับ พึ่งเปลี่ยนแบตไป
              สเปคปัจจุบันผม
              aerocool strike x air
              CPU x6 1100T
              MB gig GA-970A-D3
              VGA gig 770 4gb
              RAM 8 GB
              HDD 6 ลูก 1T x6
              Power HX850 W
              FAN 12cm 6ตัว
              Cooler master V8
              MonitorTV samsung 48" FHD ทีวีผมใช้ UPS เก่าๆ ราคาพันนิดๆ ต่อเพิ่มอีกตัวสบายครับเวลาไฟดับ
              Last edited by ole_kanako; 11 Jan 2015, 16:41:09.

Comment

จัด APC ตัวดีๆ ไปเลย งบสัก 5-8 พัน+

ผมปลงๆ กับบางคนให้งบกับ UPS น้อยมาก ถ้างบไม่มีก็เก็บต่อไปสิ เดี๋ยวก็ครบแล้ว

ซื้อรุ่นถูกๆมา งอแงพังง่ายสำรองไฟไม่พอยังโง้นยังงี้ เอ้ามันก็ตามราคานิแหม

Comment

ถ้างั้น

กรณีที่ไม่ได้ใช้งานสำรองไฟ แต่ใช้ UPS เพื่อการกรองไฟอย่างเดียว คลื่นที่ออกมาจะเป็นแบบเดียวกับตอนสำรองไฟด้วยแบ็ตรึเปล่าครับ เนื่องจากเจ้า APC BX800CI-MS ตัวที่ใช้อยู่มันบอกว่ามีระบบกรองไฟ มี AVR มี...... ลืมละ กรณีที่ไม่ได้ใช้แบ็ต กระไฟจะวิ่งผ่านระบบกรองไฟอย่างเดียว รูปคลื่นมันก็บอกว่าเป็นแบบ Step นั่นล่ะ ค่าตัวเจ้าตัวนี้ก็เกือบ 4พันกว่าบาท ถ้าเป็นรุ่น BX1000 ก็ล่อไป5พันกว่าแถมหนักอึ้งแบกกลับบ้านไม่ไหว (นี่ยังเรียกว่าชายฉกรรจ์ได้อยู่อีกเรอะ 10โลแบกไม่ไหวเนี่ย)

--------

อุปกรณ์พวกนี้ทำไมมันไม่ยอมสร้างมาตรฐานเดียวกันฟะเนี่ย จะแยกกันผลิตวิจัยทำไม วิจัยได้ของดีออกมาแต่เป็นของเสียร้ายแรงกับของที่ใช้งานร่วมกัน ๕๕๕+

Comment

ถ้าไม่ใช่แบบ true on-line รูปคลื่นที่จ่ายออกมาจะเหมือนไฟเข้าเป๊ะครับ
                    AVR ที่เค้าบอก คือปรับระดับแรงดันไฟออก กรณีไฟเข้าตก หรือไฟเข้าเกิน จากระดับที่เค้ากำหนด
                    พวก ups ทั่วไป จะใช้ระดับ +-10%
                    ถ้าไฟเข้าสูงกว่า 10% ก็จะลดแรงดันไฟออกลงมา 15%
                    ถ้าไฟเข้าต่ำกว่า 10% ก็จะเพิ่มแรงดันไฟออกขึ้นไป 18%
                    ถ้าไฟเข้าต่ำกว่า 25% ก็จะตัดไปโหมดสำรองไฟ คือจ่ายไฟจากแบต

อย่างตัวนี้ ตั้งที่ 220V +-10%
                    จุดทำงานไฟเกินจะอยู่ที่ 220+10% = 242V
                    จุดทำงานไฟตกจะอยู่ที่ 220-10% = 198V
                    ถ้าไฟเข้าอยู่ในช่วง 198V - 242V ไฟออกจะไม่มีการปรับใดๆ เข้าเท่าไหร่ ก็ออกเท่านั้น

ลองป้อนไฟเข้า 243V วงจรจะลดไฟลงมา 15%
                    ไฟออกจะได้ 243x0.85 = 206V

ลองป้อนไฟเข้า 195V วงจรจะเพิ่มไฟขึ้นไป 18%
                    ไฟออกจะได้ 195x1.18 = 230V

นี่คือ AVR ที่เค้าบอก
                    ups บางตัว อาจจะตั้งระดับต่างจากนี้ หรืออาจมีหลายระดับครับ

ups แบบ step ออกแบบมาให้ใช้กับ psu รุ่นเก่าที่ไม่มีวงจร active pfc
                    สองแบบนี้ เป็นเนื้อคู่กันครับ ถ้าใช้ด้วยกันจะไม่มีปัญหา
                    ที่ร้านผม ใช้ ups แบบ step กะ psu ติดเคสโนเนม สำรองไฟได้สบาย
                    ใช้แบบนี้มา 16 ปีแล้ว ยืนยันด้วยการใช้งานจริงครับ

ส่วน psu รุ่นที่มีวงจร active pfc เป็นเนื้อคู่กับ ups แบบ sine
                    ถ้าเราจับคู่ให้ถูก มันก็จะไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

Originally posted by good11 View Post
                      ตอนนี้ผม มองๆ ตัวใหม่เป็น 3 ตัวนี้ครับ ใครเคยใช้ ดียังไงลองแนะนำทีครับ

แบต 2ก้อน 7Ah ลีโอนิคเท่าที่หาข้อมูล เค้าว่าทนหลายปี 5 6 ปียังทนอยู่เลย
                      และเท่าที่หาข้อมมูลรุ่นนี้ ไม่มีสวิตปิดเปิด ไม่มีไฟบอกค่าสถานะ

ปล. พวกนี้ราคาเยียบอยู่ 4 พันซึ่งงบอยู่ประมาณนี้ มีอะไรแนะนำผมทีครับ ไม่กี่วันคงไปซื้อ พวกนี้เป็นSine wave หรือเปล่าก็ไม่รู้ ตัวซินโดมเขียนว่า Modified-Sine wave -0-
                      ตัวนี้ผมใช้กับ XFX 750 Core edition ไม่ดับ ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้ดีเลย full load ก็เอาอยู่ แถมสำรองไฟได้นานมาก แต่ไฟตอนสำรองไม่นิ่งมาก แกว่งๆๆ ถ้าเสียบกับ Router ที่ใช้หม้อแปลงที่รับค่าสวิงของไฟไม่ได้มาก เช่น ของ linksys wag200g ที่ใช้อยู่เวลา stabilizer ทำงาน Router สัญญาณ ADSL หายครับ เลยแยกไปเสียบกับ PCM imperial แทน ซึ่งไม่น่าจะมีขายล่ะเท่ากับต้องใช้ UPS ต้องสองตัว (ทิ้งไว้ฝุ่นเกาะเอามาประจำการซะเลย)

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                        Cleanline 1000VA/500W เคยเล่นผมไปครั้งนึง
                        ซื้อมาใช้กับ FX 8120@4.5 + HD 7870XT (กินไฟเท่า HD 7950)
                        เอาไม่อยู่ ลองดับไฟก็ไม่ยอมสำรองให้
                        เล่นเกมจนฟูลโหลด UPS ก็ร้องรัวๆ

สุดท้ายเปลี่ยนเป็นรุ่น 1150VA/630W หายขาด ใช้มา 3 ปีล่ะ

Cleanline ต้องเผื่อ Watt สูงๆไว้ สเป็คคอมเรากินราวๆ 400W ก็ซื้อไปเลยรุ่น 1150VA/630W
                        ถ้าคอมเรากินราวๆ 600W ก็ซื้อไปเลยรุ่น 1500VA/900W

ส่วน Syndome ตัวที่เลือกมานั้น ก็โอเคนะ
                        Originally posted by benzrvd View Post
                        ตัวนี้ผมใช้กับ XFX 750 Core edition ไม่ดับ ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้ดีเลย full load ก็เอาอยู่ แถมสำรองไฟได้นานมาก แต่ไฟตอนสำรองไม่นิ่งมาก แกว่งๆๆ ถ้าเสียบกับ Router ที่ใช้หม้อแปลงที่รับค่าสวิงของไฟไม่ได้มาก เช่น ของ linksys wag200g ที่ใช้อยู่เวลา stabilizer ทำงาน Router สัญญาณ ADSL หายครับ เลยแยกไปเสียบกับ PCM imperial แทน ซึ่งไม่น่าจะมีขายล่ะเท่ากับต้องใช้ UPS ต้องสองตัว (ทิ้งไว้ฝุ่นเกาะเอามาประจำการซะเลย)

XFX ก็คือๆ Seasonic ผลิตให้อ่ะครับ มีคนยืนยันให้ล่ะ ตอนนี้ผมตัดเหลือ 2ตัวนี้
                        แบต 2ก้อนทั้งคู่ แต่ไปสืบมาคร่าวๆ SYNDOME EXTREME 1002 ไม่มี ระบบ Stabilizer ตอนนี้เอนเอียงไป ลีโอนิค -0-

http://www.overclockzone.com/forums/...%9A-Stabilizer

SYNDOME EXTREME 1002
                        1000 VA / 600 Watt

Comment

Originally posted by m shifu View Post
                          เป็น Step wave ครับ
                          ครับ

แล้วก็อุปกรณ์ที่ผมใช้

PC 2เครื่อง
                          จอ 18.5" + 23"
                          WIFI Access Point
                          POE

คอมสองเครื่องมี สเปคดังนี้

1. เครื่องหลัก

Intel Core i5 2300
                          Gigabyte Z77X
                          Ram 12GB
                          SSD Plextor 128GB
                          HDD 1TB x9
                          Gigabyte R9 280x 3GB
                          Seasonic s12II 750w

2.เครื่องโหลดบิต

GIGABYTE GA-C1037UN + Celeron Dual Core 1.7GHz
                          Ram 4GB
                          HDD 2.5 1TB x1
                          Neolution ITX

มันจะเกินกำลังของ UPS ไหมครับ ยังไม่เคยเจอไฟดับเลย เลยไม่รู้ว่ามันสำรองอยู่ไหม แต่ลองถอดปลั๊กแล้วไม่ดับนะครับ

Comment

ปกติ จะใช้การถอดปลั๊กเป็นเกณฑ์ครับ
                            ถ้ามันสำรองไฟได้ปกติ ก็ถือว่าใช้ได้ในระดับนึงละ
                            แต่ตามทฤษฎี ถ้าเจอไฟดับบ่อยๆ โอกาสพังมีพอสมควร (ตามเหตุผลใน คห.5)

ไฟดับของจริง มีรูปแบบที่ไม่จำกัดครับ
                            แม้ว่า ทดสอบดึงปลั๊กออก แล้วสำรองไฟได้ปกติหลายนาที
                            แต่ถ้าเจอแบบไฟดับแป๊บเดียวแล้วไฟมา อาจสำรองไฟไม่ได้ก็ได้ครับ
                            ไม่ถือว่าผิดปกตินะ

ผมถึงบอกว่า ups ทุกตัวมีข้อเสียหมด
                            ups ทั่วไป ใช้งานจริง มันไม่ได้ป้องกัน 100% มีรั่วๆอยู่บ้าง
                            ใช้งานจริง ยังต้องพึ่งดวงด้วยอ่ะครับ

Comment

ผมข้องใจอยู่นิดนึง
                              "FX 8320 OC พอควร ฮ่าๆ
                              R9 270X อนาคต อาจอัพ พวก 290X
                              SSD+HDD 4-5อัน
                              PSU ตอนนี้ใช้ Seasonic SII2 520W อนาคตอาจอัพเป็นพวก 700-800 W"

สเปคที่ว่ามาเนี่ย...ฟูลโหลด Seasonic SII2 520W เอาอยู่ด้วยเหรอ?

Comment

ups แบบ step ออกแบบมาให้ใช้กับ psu รุ่นเก่าที่ไม่มีวงจร active pfc
                                สองแบบนี้ เป็นเนื้อคู่กันครับ ถ้าใช้ด้วยกันจะไม่มีปัญหา
                                ที่ร้านผม ใช้ ups แบบ step กะ psu ติดเคสโนเนม สำรองไฟได้สบาย
                                ใช้แบบนี้มา 16 ปีแล้ว ยืนยันด้วยการใช้งานจริงครับ

ส่วน psu รุ่นที่มีวงจร active pfc เป็นเนื้อคู่กับ ups แบบ sine
                                ถ้าเราจับคู่ให้ถูก มันก็จะไม่มีปัญหาอะไรครับ
                                ชัดเจนครับ

Comment

Working...
                                X