Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปิด internetcafe' ใช้จอ LCD รุ่นไหนดีคับ ,deadpixel ดูยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปิด internetcafe' ใช้จอ LCD รุ่นไหนดีคับ ,deadpixel ดูยังไง

เมื่อเดือนที่แล้วผมตั้งกระทู้ถามว่าจะใช้ LCD หรือ CRT ดี ก็มีความเห็นมากมายคับและสรุปได้ว่าผมจะเลือก LCD แต่ก็ยังไม่รู้จะเลือกรุ่นไหนดีอ่ะคับ บางรุ่นถูก บางรุ่นแพง spec ก็มีหลากหลายเหลือเกิน เลยอยากจะถามว่าจะเอารุ่นไหน ยี่ฮ้อไหนดี เป็นจอสำหรับร้านเกมอ่ะคับเลยอยากให้
    1. ใช้งานติดต่อกันได้นาน
    2. ประกันคุยกันรู้เรื่อง
    3. ราคาสมเหตุสมผล(ไม่ต้องการสินค้า hi-end)
    4. 17 กับ 19 นิ้วเลือกอันไหนดีคับ ปกติลูกค้าสนใจเรื่องขนาดจอรึเปล่า
    แล้วก็วิธีดู deadpixel มีวิธีทดสอบยังไงครับ หรือว่าแค่เปิด window แล้วดูๆเอาว่ามี pixel เสียรึเปล่า ขอบคุณทุกความเห็นครับ อ่อแล้วก็ขอ link ที่มี pricelist ของ LCD ยี่ฮ้อต่างๆด้วยครับ พรุงนี้จะไปซื้อแล้ว ขอบคุนทุกความเห็นอีกทีครับ

17 นิ้วก็พอครับ สำหรับร้านเกม

จริงๆ 15 นิ้วยังพอเลย (สำหรับเครื่องที่เอาไว้เล่นเน็ทอย่างเดียว)
    ยี่ห้อที่น่าสนใจก็มี Phoenix ครับ สำหรับร้านเกม ราคาไม่แพง และคุณภาพยอมรับได้

Dead Pixel เทสด้วยการไล่สีบนจอครับ

ง่ายที่สุดคือ ทำพื้น Desktop เป็นสีต่างๆ (ทีละสี) เพื่อหาจุดเสีย

Comment

1. ถ้าอายุการใช้งานนานๆก็crtครับ แต่ถ้าผมเป็นลูกค้า ผมชอบLCD
      2. ประกันนี่ก็ไม่แน่ใจ เพราะเคยเปลี่ยนจอแค่ครั้งเดียว และเคลมของsynnexห่วยมาก เราจอเก่ามาเปลี่ยนให้ พอหมดประกันก็เจ๊งไปแล้ว
      3. ตอนนี้เลยใช้พวกLG samsung
      4. ผมว่า17ผมก็พอใจแล้วล่ะครับ อีกอย่าง19มันแพงไปนะครับ

ที่ผมดูdeadpixelนะ ให้ปรับพื้นจอเป็นสีขาว มันจะยิงแสงครบทั้ง3สี ถ้าจุดไหนเพี้ยนหรือดำๆ ก็อันนั้นแหละครับ

Comment

เลือก 17 นิ้วกำลังดีครับ สำหรับร้านเนต+เกมด้วย

ส่วนยี่ห้อที่ไม่แพงก็จะมี benQ, LG ,Phoenix ครับ

Comment

ถูกๆ เข้าไว้ครับ ลดต้นทุน ไม่ต้องกล้วภาพไม่สวย มันสวยหมดแหละครับ ลูกค้าไม่นั้งลองเป็นวันหลอกครับ คนละ 2-3 ชม ก็มากแล้วครับ

Comment

โอ้วววว อย่างงี้นี่เอง

Comment

Working...
            X