Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้บริโภค...โง่ ๆ อย่างพวกเราควรรู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้บริโภค...โง่ ๆ อย่างพวกเราควรรู้

เรื่องเกิดเมื่อวานนี้ครับ
    จอ lcd ยี่ห้อ BENQ FP73G
    ที่ซื้อมา เมื่อวานซืน
    มีจุดที่สีเพื้ยนอยู่จุดนึง
    มันจะเป็นสีม่วงตลอดเวลา
    เลยเอาไปเปลี่ยน พี่พันทิบ
    ร้านใหญ่ๆ สีส้มๆ

คนขายก็บ่นๆ ด่าๆ ลูกน้อง
    ว่าทำไมไม่บอกลูกค้าว่า

"ต้องมีจุดสีเพี้ยนเกิน 4 จุดขึ้นไป ถึงจะยอมให้เปลี่ยนได้"

แต่ก็ยังดีคับ ที่ไม่มาโวยผม เพราะผมไม่ยอมแน่ๆ เป็นเรี่อง....

ก็อยากให้ทุกคนรู้คับ
    จอราคา 6พันกว่าบาท
    ต้องมีจุดสีเพี้ยนเยอะๆ ถึงจะเปลี่ยนตัวใหม่ได้
    ฮ่วย... สีเพี้ยนแค่จุดเดียว กรูก็ไม่เอาแล้วว่อย ของเพิ่งซื้อมาใหม่ๆ
    ใครไปซื้อก็ ตรวจสอบให้รอบคอบ

ไม่รู้ว่า เพราะตัวสินค้าเองไม่รับผิดชอบ หรือร้านขายไม่รับผิดชอบกันแน่
    ระวังกันด้วยคับ ด้วยความหวังดี

ประกัน 4 จุดอยู่แล้วครับ

ลูกน้องมันแหล่ะ เอ๋อ

จะซื้อต้องทดสอบให้ดีๆก่อนครับ
    Last edited by Saint's Knight; 20 Jan 2007, 16:21:06.

Comment

คับประกัน 4 จุดทุกแห่งเลยครับ

ผมสั่ง Web Jib เหมือนกัน สั่งผ่านเนต ยังกลัวเลยว่าถ้ามาแล้วขอให้ไม่มี Death Pixel ทีเถิด แต่ถ้ามีก็ขอให้มีเยอะๆ เลยจะได้เคลมได้ อย่ามาแค่ 1 จุด 2 จุด

ผมลองโทรถาม JIB แล้วนะครับเค้าก้บอกว่าต้องมี 4 จุดขึ้นถึงเคลมได้

แต่ถ้าจุดเดียวแต่ใหญ่ๆ ก็เปลี่ยนได้เช่นกัน

Comment

มีแค่บางรุ่น และบางยี่ห้อเท่านั้นครับ ที่จะมีประกัน 1 จุด (จุดที่สองเปลี่ยน) หรือดีที่สุดก็ 0 จุด

Comment

เค้าก็ 4 กันทั้งนั้นแหละ

ถ้าตอนซื้อพนักงานบอกแล้ว ผมว่า อืม คิดเอง

Comment

เหอะๆ เวลาซื้อตรวจให้ดีเรยครับ อย่าให่พลาดดดด

Comment

ถามหน่อยครับ dead pixel ลักษณะมันเป็นยังไงครับ เป็นจุดดำๆรึเปล่าครับ

Comment

ผมซื้อร้านที่พันทิพย์เชียงใหม่รุ่นเดียวกับ จขกท

เค้าบอกว่าถ้าเครื่องมีปัญหา เปลี่ยนใหม่ได้ภายใน 3 วัน

ผมซื้อมาวันแรกก็ออกอาการเลย เปิดไฟติด แต่ว่าภาพไม่มา

เอาไปที่ร้าน มันดันไม่ออกอาการ ผมก็ทนใช้มาได้ประมาณเดือนนึง

มันไม่ไหวจริง ๆ ต้องขยับแล้วขยับอีกกว่าภาพจะออก ก็เลยยกไปร้านอีกรอบกะว่าส่งซ่อมก็เอาว่ะ

ร้านเค้าก็ลอง Test ตอนแรกมันติด ผมก็บอกว่าถ้ากระเทือนแรง ๆ มันดับครับ เค้าก็ตบ ๆ ๆ

มันดับวูบเลย ผมลุ้นสุด ๆ ขอให้มันดับ

เจ้าของร้านก็ใจดี เปลี่ยนอันใหม่ให้เฉยเลย ทั้งที่เกิน 3 วันแล้ว

อันใหม่ใช้ดี ไม่มี Dead pix สบายใจดีครับ

Comment

สีมันจะเพี้ยนๆ คับ

Comment

อย่างงี้หละครับ 4 จุด

Comment

เทสให้ดีก่อนซื้อครับ ดีที่สุด

แต่ส่วนใหญ่ก็ประกันที่ 4 จุดครับ

Comment

แล้วได้ตรวจก่อนซื้อหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ดู ถือว่าเราพลาดครับ เพราะปกติ 4จุดถึงจะเปลี่ยนให้ครับ ถ้าเห็นก็ไม่น่าเอามาครับ

Comment

เราควรตรวจสอบให้ดีก่อนจ่ายตัง จะดีที่สุดครับ
                          จ่ายไปแล้วเราก็เป็นรองแล้วครับ

ปล. ยังดีนะครับที่เค้าให้เปลี่ยน (รู้สึกจะเปลี่ยนได้ใน 7 วันหรือไงนี่แหละ)

Comment

- -*

อันนี้user eror ครับ

ไม่เช็คดูให้ดี จะโทษร้านสีส้มไม่ได้

หรือร้านไม่ให้เทสหว่า

Comment

เพื่อนเอาไปเปลี่ยนเลยคับ จุดเดียว เสีย เขาก็เปลี่ยให้

Comment

Working...
                              X