overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ใครใช้ Tagan U38 600W. อยู่มั่งครับ

OverclockZone Member pikapika's Avatar

Default ใครใช้ Tagan U38 600W. อยู่มั่งครับ

คือว่ามันมีเสียงอี่ๆๆๆๆ อ่ะครับ นี่เปลี่ยนมาตัวนึงแล้วนะครับก็ยังเป็นอยู่

ตัวแรกยกไปให้ที่ร้านที่ซื้อดู เค้าต่อดูมันก็เงียบครับ พอเอากลับมาบ้านมันก็เงียบไปสักพัก แล้วก็มีเสียงอี่ๆๆๆ อีกเป็นช่วงๆอ่ะครับ

สรุปมันเป็นที่ตัว PSU หรือคอมพ์ของเรากันอ่ะครับเนี่ย

ปล. พาวเวอร์เก่าใช้แบบวัตต์ไม่เต็ม ไม่มียี่ห้อ 300W. มันยังไม่ดังอี่ๆๆ เลยอ่ะครับ

Spec :

CPU : Athon XP 2500+ วิ่ง 1.83GHz
    MB : Asus A7V880
    Ram : Kington 512*2 กับ Kingmax 512 อีก 1 แถว ไม่ได้ทำ Dual ครับ
    HDD : SATA 160 1 ลูก กับ IDE 80 1 ลูก
    VGA : GCube ATi 9550
    DVDRW : 2 ตัว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ปกติ
    ของดีต้องมีเสียง

OverclockZone Member

ปรกติ

OverclockZone Member passakon's Avatar

ตัวเจ้าปัญหาอีกแล้ว เห็นลงกระทู้โพสกันเหลือเกิน

ที่ห้อง....ไฟกระชากป่าว

OverclockZone Member badghost's Avatar

ปกติครับ ผมใช้ Enemax460w ใช้มา 4 ปี Gigabyte550w ใช้มา8เดือนTagan480w ใช้มา2เดือน มันดังทุกตัว

ปล. ทุกตัวต่อผ่าน UPS ของ APC500VA
    Last edited by badghost; 20 Sep 2008 at 14:45:07.

OverclockZone Member tumzeedza's Avatar

ทำไม u38 มีเสียง อี่ๆกันเยอะ จัง เลย - -*
    Bz ไปเลย ครับ ใช้อยุ่ ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

เป็นที่พัดลมครับ มันยึดแน่นเกินไป ทำให้มันไปโดนตะแกรงเวลาคว่ำมันลง ถ้าหงายขึ้นมันจะเงียบ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้าดังเป้นช่วงๆ นี้ปกติครับ ตอนโหลดไฟหนักๆจะเป็นครับ ผมใช้มา 3-4 ตัวก็เป็นครับแต่ที่ไม่ปกติและต้องเปลี่ยนคือ เสียบสายไฟแล้ว เปิดสวิทย์หลัง PSU ยังไม่ทันเปิดเครื่องแล้วมีเสียง อี่ๆ นี้ เปลี่ยนได้เลยครับ

OverclockZone Member xorama's Avatar
    Nakornsithammaraj

Quote Originally Posted by tumzeedza View Post
    ทำไม u38 มีเสียง อี่ๆกันเยอะ จัง เลย - -*
    Bz ไปเลย ครับ ใช้อยุ่ ไม่มีปัญหา
    ผมใช้ตัว bz600 ก็ดังครับ ซื้อมาเเรกๆไม่ดังเท่าไหร ถ้าไม่เอาหูไปเเนบ หรือช่วงเงียบๆตอนกลางคืนจะไม่ได้ยิน
    ตอนนี้มันดังขึ้นเล็กน้อย เเต่ได้ยินอยู่ตลอด เซงมาก ยิ่งเวลาเล่นเกมนี่ T..T

เป็นปกติของTaganครับ โดยส่วนมากจะไม่ค่อยเจอกับ seriesU38 แต่กับBZเจอบ่อยมากครับ แต่อาการจะคล้ายๆกันคือนานๆเป็นที มันจะดังอยู่ประมาณ2-3นาทีแล้วก็หายไป
    ตัวU38เวลามันดังจัเป้นเสียงจี่เบาๆถ้าไม่ตั้งใจฟังหรือตั้งเคสไว้***งตัวมากๆคือจะไม่ได้ยิน
    แต่ตัวBZอันนี้จะดังหน่อยครับ ได้ยินชัดเจนทีเดียวไม่สนว่าโหลดหนักโหลดเบา มันอยากดังมันก็จะดังขึ้นมาเองครับ
    ปล.มันจะดังแค่จี่นะครับ นอกเหนือจากนี้อย่างเช่นแจ้ดดดดดหรือ วี้ดดดด อันนี้ไม่รู้ละ

OverclockZone Member tumzeedza's Avatar

แต่ ของ ผม ม่ะมีเสียง เลย ผิด ปกกติ ป่าว - -* ชักสงสัย bz 600 น่ะ

OverclockZone Member NoreturN's Avatar

ของผมก็เป็นครับ เป็นๆๆหายๆๆ ผมละเบื่อเลย
    บางทีเป็นแบบที่ท่าน wikorn บอกด้วยครับ คือเสียบไฟไว้เฉยๆๆยังไม่ได้เปิดเครื่องก็มีเสียงแล้ว
    มีท่านไหนเป็นแบบที่ท่าน wikorn บอกมั่งครับ คือแค่เสียบสายไฟไว้ยังไม่ได้เปิดเครื่องก็มีเสียงแล้ว

OverclockZone Member gokobo's Avatar

Quote Originally Posted by โอชิน....ใจบาป View Post
    เป็นที่พัดลมครับ มันยึดแน่นเกินไป ทำให้มันไปโดนตะแกรงเวลาคว่ำมันลง ถ้าหงายขึ้นมันจะเงียบ

๊U38 สงสัยของผมเป็นแบบที่ท่าน โอชิน....ใจบาป บอก เพราะพอเอามือไปจับด้านหลังpsuมันเงียบเลย พอปล่อยมือก็ดังจี๋ๆเหมื่อนไฟ้รั่ว สงสัยผมยึดไม่แน่น ต้องลองถอดอกมาว่าจะเงียมป่าว ท่านที่เป็นกันเป็นแบบผมป่าวเวลาถอดไปเคลมจิงเงียบพอเอากลับมาใส่เคสก็ดังอีก
    Last edited by gokobo; 21 Sep 2008 at 21:47:17.

Quote Originally Posted by tumzeedza View Post
    แต่ ของ ผม ม่ะมีเสียง เลย ผิด ปกกติ ป่าว - -* ชักสงสัย bz 600 น่ะ
    ไม่มีเสียงจี่ยินดีด้วยครับ ท่านคือผู้โชคดี1ในหลายๆคน

Quote Originally Posted by NoreturN View Post
    ของผมก็เป็นครับ เป็นๆๆหายๆๆ ผมละเบื่อเลย
    บางทีเป็นแบบที่ท่าน wikorn บอกด้วยครับ คือเสียบไฟไว้เฉยๆๆยังไม่ได้เปิดเครื่องก็มีเสียงแล้ว
    มีท่านไหนเป็นแบบที่ท่าน wikorn บอกมั่งครับ คือแค่เสียบสายไฟไว้ยังไม่ได้เปิดเครื่องก็มีเสียงแล้ว

ตามนั้นครับ เวลามันจี่shutdownเครื่องแล้วมันก็ยังจี่ต้องตัดกระแสไฟฟ้าที่จ่ายให้กับpsuอย่างเดียวถึงจะเงียบ

OverclockZone Member xorama's Avatar
    Nakornsithammaraj

ของผมก็ต้องถอดปลั๊กถึงจะเงียบ เเรกๆกลุ้มพอสมควร เลยลองเสิดหาข้อมูลดู ผมจำได้คร่าวๆว่า เจอในบอร์ดนึงกูรูเขาตอบมา ว่ากระเเสไฟวิ่งผ่านขดลวด เเล้วที่พันอะไรสักอย่่างในpsuมันไม่เเน่นเลยมีเสียงออกมา เเต่ไม่มีผลกับการใช้งาน(ยกเว้นรำคาญ)

ี้อ่านจากข้อความที่หลายๆท่านพบเจอมาเหมือนกันเลยไม่อยากคิดไรเเล้ว หุๆ

OverclockZone Member boat3250's Avatar
    บ้านใหม่,พิษณุโลก & ร้อย.จทบ.พ.ช.

ผมไม่ได้ยินคับ เสียงพัดลมcpuกลบเสียงทุกอย่างในห้องอิอิ

OverclockZone Member Domino's Avatar

ของผมก็เงียบกริบ bz600 ้เปิดทั้งวันทั้งบิตทั้งเกม -..-

OverclockZone Member artm5's Avatar
    BtS / SuKhuMviT

ลองคลายน๊อตยึด PSU นิดนึงน่าจะหายคับ

OverclockZone Member moderator's Avatar
    ทั่วเมือง จ.นครราชสีมา >>>Korat Club O-C-Z.....

เสียงที่มันดังแจดดด ....เกิดจาก เฟสของไฟครับ

ในที่นี้หมายถึง แกนเทอร์รอยด์ ที่พันด้วยลวดทองแดง

เมื่อเกิดการเหนี่ยวนำ ( เกิดจากการทำงานเมื่อมีโหลด )

จะทำให้ขดลวดสั่นครับ ถ้า เฟส ทำมาไม่ดี มันก็จะส่งเสียงดังมากครับ

แต่ถ้ามันดัง จี่.......เบาๆ ก็ไม่ต้องเป็นห่วง เรื่องปกติครับ

วิธีการทดสอบ รัน 3Dmark ดูครับ

เครื่องมันจะต้องการกำลังไฟฟ้าสูงเพื่อทดสอบ PSU จะทำงานเกินกว่า 60 %

ก็จะไดยินเสียง ลองเอาหูไปฟังใกล้ๆ ดูครับ แต่ถ้าพัดลมหลายตัว ท่านอาจจะไม่ได้ยิน

!!! แต่ปกติเปิดเครื่องไว้เฉยๆ ไม่ได้ทำอะไรมันจะไม่ดังนะครับ !!!

แต่ที่ผมไปเคลมเพราะเปิด เพลงฟังเฉยๆ มันยังดังเลยคร้าบบบบบ

ผิดปกติอย่างแรง

มีข้อแม้ ถ้า การ์ดจอท่านไม่ค่อยสูบไฟสักเท่าไร เฟสอาจไม่ดังนะครับ เพราะทำงานไม่หนัก

นี่ๆกระทู้ผมที่เคยตั้งไว้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=267521

Bookmarks

Bookmarks