Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harman/Kardon SoundStick II แนวเสียงเป็นไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Harman/Kardon SoundStick II แนวเสียงเป็นไง

กะจะเอามือสองที่มีประกาศขาย ซะหน่อย เพราะัขนาดนี้ ขาดแคลนลำโพงยิ่ง

Harman avr ผมชอบมาก

Comment

ไม่ชอบแนวเสียงมันครับ

ไม่แนะนำเลยครับตัวนี้

Comment

Originally posted by leahlover View Post
        ไม่ชอบแนวเสียงมันครับ

ไม่แนะนำเลยครับตัวนี้
        อีกเสียง
        เสียงสูงใสกิ๊งเลยครับ แต่....เสียงกลางไม่ได้เรื่องเลยเสียงมันออกแห้งๆ วิ้งๆ ฟังแล้วคันหู ก็ดูดอกแซ็ตแกเล่นยังกะ tweeter 4ตัว ไม่มี woofer แล้วจะเอาเสียงกลางจากไหน เสียงซับก็เบา
        คุณภาพมันไม่สมราคา สำหรับผมให้ราคามันไม่เกิน 4,500(ของใหม่นะ)

ป.ล. ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ

Comment

ตามคุณ JPS ไปครับ สูงใส เบสเบา

ไปหา klipsch GMX, THX ในบอร์ดนี้ดีกว่าครับเสียงดีกว่ากันเย๊อะ ^^

Comment

Originally posted by FungFung View Post
              กะจะเอามือสองที่มีประกาศขาย ซะหน่อย เพราะัขนาดนี้ ขาดแคลนลำโพงยิ่ง
              Xforce-5 อย่างเดิมดีกว่านะครับ สั่งเอาจากร้านที่เคยมีคนโพส อาจจะแพงกว่าร้อย สองร้อย ผมว่าคุ้มค่ากว่าไปเล่นตัวอื่นนะในราคาเดียวกัน หรือแม้แต่ตัวที่ราคาแพงกว่าผมลองไปฟังดูยังไม่ประทับใจเท่าไหร่เลย ยกเว้นรุ่นที่ราคาแพงๆมากๆไปเลย ลองสั่งใหม่อีกครั้งครับสู้ๆ

Comment

Sound Stick II รุ่นขายในไทยเสียงแหบ มิติหาย Stage ไม่ต้องพูดถึง ฟังแล้วคันหู

แต่ตัวที่ขายเมืองนอกคนละบุคลิคเลย เติมที่หายไป จนไม่อยากเชื่อว่ารุ่นเดียวกัน

ปล.ตัวหัวจรวดยังเสียงดีกว่า (ตัวที่ขายในไทยนะ) และ klipsch เสียงดีกว่า แต่ราคาก็โดดไปอีกขั้นนะ

Comment

เอาความรู้สึกสมัยก่อนนะ

ตอนนั้นผมไม่เคยฟังลำโพงที่เสียงดีมากๆ พอได้ฟัง soundstick II ผมก็เลยคิดว่ามันเสียงดี
                  ซึ่งที่จริงแล้วเป็นเรื่องบังเอิญ บังเอิญอะไร?
                  1. ผมเอาไว้ในห้องนอน ผมจึงได้ฟังมันเฉพาะตอนกลางคืน รายละเอียดเสียงมันเลยดี
                  2. ตำแหน่งที่ผมวาง มันบังเอิญเหมาะสมกับ acoustic ของห้อง การกระจายเสียงของลำโพง ตำแหน่ง ความดัง ฯลฯ มันฟลุ๊คหมดเลย จุกที่ผมวางไว้ มันทำให้ soundstick เสียงไม่ค่อยแห้ง ไม่จัดเท่าไหร่ แล้วมิติก้พอมี คือสรุป มันบังเอิญเสียงดี

ภายหลังเมื่อผมย้ายตำแหน่งลำโพงเหมือนตกนรกครับ เสียงเน่ามาก ยิ่งผมเรียนรู้มากขึ้น ผมได้ฟังลำโพงที่ tweeter ทำจากโดมผ้าไหม ได้ฟังเครื่องเสียงมากขึ้น ผมถึงรุ้ว่าจริงๆแล้วเสียงมันไม่ได้ดีเท่าไหร่

ถ้าจะให้ผมให้คะแนน

** ถ้าวางมั่ว วางตามใจ ผมให้ 2/10

** ถ้าหาตำแน่งวางให้เสียงมันไม่จัด เบสไม่บวม เบสไม่บาง วางให้มันเสียงดี + ฟังในที่เงียบๆ เปิด volume ซัก 60% ผมว่าคะแนนก้ดีขึ้นมาหน่อย ผมให้ซัก 6/10

แต่ก้นะ เมื่อเทียบกับราคา มันควรจะราคาซัก 2500 ก้พอนะ และ ควรจะเขียนข้างกล่องด้วยว่าเอาไว้ฟังเบาๆ เงียบๆ เปิดไม่ดังมาก หาที่วางเหมาะๆ น่าจะทำให้คนซื้อเข้าใจลำโพงตัวนี้มากขึ้น

เสริม ถ้าหาตำแหน่งวางให้ดีๆ ให้เบสมันไม่บาง มันก้พอใช้ได้ ห็แน่นนุ่มดี ฟังเพลงช้าๆไม่ว่าจะแนวไหน ใช้ได้เลยล่ะ เพลงเร้วจะมั่ว เบสวิ่งไม่ทัน และ หัวเบสไม่คม ไม่กระชับด้วยทำให้ขาดความมันสืสำหรับเพลง rock เร้วๆ ส่วนเพลง dance ในกรฯที่คนฟังบางคนชอบเบสอวบๆ บวมๆนิดๆ จะถูกใจมาก

แต่ tweeterผมว่าทำยังไงเสียงมันก้ออกแห้งอยู่ดีแก้ไม่หาย (แห้งสุกๆเมื่อเทียบกับลำโพงอื่น ที่เสียงออกกังวาน หวานๆ ใสๆ) ข้อเสียที่ให้อภัยไม่ได้ของลำโพงตัวนี้คือ tweeter ไม่ใช่ sub ครับ
                  Last edited by oddy; 26 Sep 2008, 00:34:30.

Comment

Working...
                  X