Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 ใช้ไฟกี่วัตต์ ขณะโหลดบิทครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600 ใช้ไฟกี่วัตต์ ขณะโหลดบิทครับ

Q6600จะใช้ไฟกี่วัตต์ตอนเปิดบิทครับ

ถ้าไปเทียบE8400ขณะโหลดบิทเหมือนกัน จะบริโภคไฟพอๆกันไหมครับ ณ ตอนโหลดบิทเฉยๆ

ถ้าไม่นับการใช้งานอย่างอื่นที่Q6600น่าจะกินไฟมากกว่า

Q6600 มี 2 Rev. คือ B3 กับ GO
    E8400 มี Rev. เดียว CO
    อัตรากินไฟของ CPU โดยเฉลี่ย
    V

Comment

อยากประหยัดไฟก็ทำ UnderClock ซิครับจะได้ประหยัดไฟลดอุณภูมิด้วย

ปล.เผื่อไม่รู้ UnderClock คือการลดตัวคูณให้น้อยลงครับ

Comment

เปิด C1E ไว้ครับ

ไม่เกิน 50w ครับ
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ขอโทษจริงๆครับ ไม่รู้จริงครับถามเพิ่มนะครับ
          1 underClock แล้วก็เท่ากับ ความเร็วCPUลดลงหรือเปล่าครับ หรือว่าไปปรับความเร็วบัสเพิ่มแทนที่ตัวคูณลดลง
          เลยทำให้ยังคงวิ่งที่2.4ghz(เข้าใจถูกไหมครับ)
          2 C1E เปิดตรงไหนยังไงครับ และมีผลเสียบ้างไหมครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

ที่จริงแล้ว
            ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ
            เดิมๆ นี่แหละครับ

C1E มันปกติก็เปิดถาวรอยู่แล้ว
            และมันจะ Underclock อัตโนมัต เมื่อไม่ได้ใช้งานหนัก
            เพราะเช่นนั้น ความเร็ว Q6600 ของท่านจะเหลือ 1.6GHz ถ้าเปิดเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ คือไม่ได้ทำงานอะไร หรือเหมือนโหลดบิต นั่นแหละครับ ... และจะกลับมาวิ่ง ที่ 2.4GHz เมื่อท่านทำงานหนักๆ เช่นเ่ล่นเกมครับ

เพราะเช่นนั้น เปิดไว้ก็ได้ครับ ประหยัดพลังงานอยู่เหมือนกัน

หรือไม่ก็ลองดูฟังก์ชั่นการประหยัดพลังงาน บนเมนบอร์ดก็ได้ครับ

GIGABYTE : DES
            ASUS : EPU
            MSI : DRMOS ครับ
            GLORIOUS PC MASTER RACE
            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

E8400 มี E0 แล้วนะท่าน

Comment

Working...
              X