Announcement

Collapse
No announcement yet.

( -/\-) ข อ ค ว า ม ก รุ ณ า ร บ ก ว น พี่ ๆ ส อ บ ถ า ม ปั ญ ห า ที ค รั บ !!!!!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ( -/\-) ข อ ค ว า ม ก รุ ณ า ร บ ก ว น พี่ ๆ ส อ บ ถ า ม ปั ญ ห า ที ค รั บ !!!!!!!!!

คือปัญหามีอย่างดีครับ ปัจจุบันผมใช้ คอมสเปคดังนี้ครับ
    Core2Duo E6300 1.86g

gigabyte ga-965p-ds3 rev 1.0

ram corsair 512/667*2 1g/667*2

vga 7600gs ddr3 256mb

hdd seagate 160g

psu มากับเคส เป็นของ delux 450w

คำถามมีดังนี้ครับคือตอนนี้คอมของผมมีปัญหาคือเวลาเล่นเกมส์ไปสักพักจะเกิดจอฟ้าแล้วก็คอมรีสตาร์ทเองครับ(เพื่อนบอกว่าเกิดจาก psu ทำงานจ่ายไฟไม่พอ) เป็นมาได้สักพักใหญ่ๆหลังจากนานๆเป็นทีก็เริ่มเป็นถี่ขึ้นจนทำงานไม่ได้ ผมก็เลยคิดว่าจะยกคอมไปformatครับ แล้วผมเองก็เลยคิดว่าจะซื้อ hdd เพิ่ม เพราะว่างานที่ผมต้องทำส่งอาจารย์ค่อนข้างกินพื้นที่ในการทำงานมากๆ (เป็นงานถ่ายทำรายการในมหาวิทยาลัยครับ ผมต้องทำหน้าที่ตัดต่อในกลุ่ม ภาระไฟล์ VDO ทั้งหมดจึงต้องตกมาเป็นของผม T^T) บวกกับแฟนกำลังบ้ากล้องครับถ่ายเป็นไฟล์ .RAW มาซึ่งหนักเครื่องอีกเช่นกัน

ปัญหามีดังนี้ครับ ผมต้องการจะเพิ่ม HDD ผมควรต่อ raid ดีไหมครับ มีช่างสองคนแนะนำเป็น 2 กรณีคือ ฮาร์ดดิสตัวเก่า ลง os แล้วก็อีกสองตัวต่อเป็น raid 0 ส่วนช่างอีกคนแนะนำ ให้ขาย hdd ตัวเก่า แล้วซื้อตัวใหม่ที่มีขนาดใหญ่ไปเลยลูกเดียว แล้วแยกการทำงานเป็น ลง os สองตัว (แยกการทำงานต่อกันโดยสิ้นเชิง เพราะผมเน้นเล่นเกมส์ดูหนัง ตัดต่อVDO โหลดบิท(ส่วนใหญ่เป็นหนังDVD) ส่วนแฟนเน้นทำงานแต่งภาพ และเล่นเกมส์ซิมส์) ช่างเค้าแนะนำให้ผม ทำosตัวนึงไว้เล่นเกม ส่วนอีกตัวไว้ทำงานด้านตัดต่อและแต่งภาพ ระบบจะได้ไม่ทำงานหนักอ่าครับ ผมสมควรเลือกวิธีใดดีครับ ระหว่างซื้อ HDD 500g มา 2 ลูกต่อ raid 0 ส่วนลูกเก่า 160 g ลง OS กับวิธีอีกวิธีคือ ซื้อ 1tb มาตัวเดียว ขาย hdd 160g ตัวเก่าไป แล้วก็ลง os สองตัว แยกการทำงานกับการเล่นเกมส์ ผมควรเลือกแบบไหนดีครับ... หรือมีวิธีอื่นที่จะทำให้คอมทำงานเสถียรกว่านี้โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ

ส่วนคำถามที่ 2. นะครับ อนาคตคิดว่าราวๆปีใหม่ผมจะซื้อการ์ดจอใหม่น่ะครับ คิดว่าจะซื้อ เป็น ATI 4870 คิดว่า ควรซื้อ psu ตัวไหนดีครับที่พอจะรองรับกำลังไฟของ 4870 ได้โดยไม่มีปัญหา (มีรูปรุ่นและราคามาให้ดูนะครับด้านล่าง ช่วยกรุณาเลือกจาก list ด้านล่างให้ทีครับ ตัวอื่นที่ๆไม่มีผมคงซื้อไม่ได้เพราะว่า จากลิสนี้ มันผ่อน 0% ได้อ่าครับ แฮะๆ) ปล.ขอราคาสมเหตุสมผลนะครับ ผมไม่ overclock อุปกรณ์ใดๆครับ

สุดท้ายนี้ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับที่สละเวลามาให้ความรู้กับผม ขอบคุณมากๆครับ -/\-

รูปราคา psu ครับ กรุณาช่วยเลือกตามเท่าที่มีตามนี้นะครับ ใช้ credit card รูดได้เฉพาะที่มีนี้อ่าครับ

Comment

ตอบได้แต่ PSU นะครับ น่าจะใช้เผื่อสัก 600 watt น่าจะ ok นะครับ อาจใช้เป็น Tagan TG600 ราคาประมาณ 3800 อะครับ เรื่องราคาผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน หรือจะใช้ TG600 u38 ก็ได้
      Last edited by Gil-wutdy; 21 Sep 2008, 23:24:59.

Comment

1. HDD 500G หรือ 640G มา 2 ลูกต่อ raid 0 ตัวเก่าขายทิ้งไป
        2. จากใน list ที่ให้มานี่ซื้อสัก 600W ยื่ห้อไหน รุ่นไหนก็ได้ เลือกตามงบเลย
        Last edited by Ajuiy; 21 Sep 2008, 23:25:55.

Comment

ขอบคุณมากๆครับ แล้วการต่อ raid เนี้ย มันทำให้ความเร็วเพิ่มขึ้นมากไหมครับคุ้มไหมครับถ้าจะเสี่ยงต่อการเก็บข้อมูล ผมอยากเน้นเรื่องความเสถียรน่ะครับ

Comment

เอาเสถียร ก็ไม่ต้องRaidก็ได้ครับ ปลอดภัยกว่าในระดับหนึ่ง HDDสัก500GB++ PSU เอาเป็น TAGAN U38 หรือ BZ ครับ

Comment

ต่อ raid ความเร็วเพิ่ม แต่เสี่ยงที่ข้อมูลจะหาย

เป็นผมจะเอาตัว 160 ลงวินโด้ แล้วเอาฮาร์ดดิสตัวใหม่ ไว้เก็บข้อมูล

ส่วนเรื่องการ์ดจอ ซื้อเมื่อไร ค่อยซื้อพาวเวอร์ตัวใหม่ ครับ

ใส่แรม แค่ 1 gb*2 พอ

Comment

เออ แก่ไขหน่อยนะงับท่าทาง จขกท จะเข้าจายไรผิดนะ...

ผมว่าเค้าแนะนำว่าให้ แยก partition นะ... หมายถึงแยกก HDD 1 ลูกออกเป็น 2 หรือ หลายๆ drive เพื่อสะดวกต่อการจัดเก็บข้อมูล, เวลาจัดเก็บ และ format ก็แยกแต่ละ drive แต่ละงานไป

ไม่ใช้ว่า แยก 2 OS นะ ^^a' , ถึงมี OS 2 ตัว หรือ กี่ตัวมันก็เหมือนกันละงับเพราะ ทำงานก็ใช้แค่ทีละ OS อยู่แล้ว

ส่วนเรื่อง RAID ถ้าจะต่อก็ไวขึ้นนะงับ โดยเฉพาะ พวกทำ VDO เนี่ย file ใหญ่ๆ น่าจะช่วยได้เยอะ... แต่ช่วง copy จาก flash drive, mem card, กล้อง อาจไม่เร็วขึ้นเลย ถ้าใช้ผ่าน USB ^^a' แต่ถ้าทำ RAID แนะนำว่าหา HDD ไว้ back up อีกตัวด้วยนะงับ ทำบ่อยๆ ละ

ps เพื่อความสะดวก ผมแบ่ง partition เครื่องมากก่า 2 นะงับ 1. OS + program ทั่วไป 2. Drive งาน + ข้อมูล 3. Drive เกม + data เล่นทั่วไป ^^'

ps2 อีกทางเลือกงับ HDD 2 ตัวต่อ RAID ทำ OS เพื่อความเร็วในการใช้งาน ส่วนตัว เก็บ ข้อมูลจริงๆ เป็น HDD ธรรมดา ตัวเดียวเพื่อความปลอดภัย ^^'

Comment

Working...
                X