overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 88

Thread: เอามาดูกันให้จะๆ CPU AMD สำหรับ NoteBook เวอร์ชั่นใหม่

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

Default เอามาดูกันให้จะๆ CPU AMD สำหรับ NoteBook เวอร์ชั่นใหม่

จากรูปด้านบนนะครับ

ด้านซ้าย จะใช้กระบวนการผลิตที่ 90nm ทุกตัว ซึ่งหลายๆคนคงได้ยินข่าวว่า "ร้อนแล้วดับ"
    ซึ่งผมคิดว่ามันมีเค้าเรื่องจริงผสมอยู่แน่ๆ

ด้านขวา จะมีกระบวนการผลิตอยู่ที่ 65nm ทุกตัว ส่วนที่แตกต่างกันนั้น เด๋วผมลง รูปอีกทีละกัน

จากรูปคือ รหัส ด้านล่างรหัสประกอบด้วย 1 สัญญาณนาฬิกา 2 Cache

ส่วนที่ต่างไปจาก ตัวเดิมไม่เพียงแค่ กระบวนการผลิตนะครับ มันอยู่ที่ตรงนี้ด้วย

การเปลี่ยนจาก Hypertransport 2.0 => Hypertransport 3.0

ส่วนมันต่างกันมากขนาดไหนนั้น ผมเอานี่มาให้ดูเลยละกัน

http://products.amd.com/en-us/Notebo...&id=438&id=468

จะเห็นได้ว่า จาก 1600Mhz => 3600Mhz

เร็วขึนอีก 2000Mhz

ที่เด็ดกว่านั้น สำหรับคอเกม โน๊ตบุ๊ค ที่ไม่อยากเสียงตัง ถึง 40k+ ผมแนะนำเลย เพราะออฟชั่นนี้

And ATI's Hybrid CrossFireX support on their Puma platform allows you to take advantage of the IGP graphics and ATI's discrete graphics for even more performance. As seen here, these 3DMark results are the real deal as we're registering similar figures in our test notebooks at the moment. The comparative results are accurate too if you were to check our respective reviews. With that said, the M780G is quite a powerful chipset.
    ผมใช้อยู่นะ มันแรงมากๆเอาเรื่องเลยหล่ะ ถ้า MB คุณเป็นชิพ 780G + 3450 หล่ะก็ ถึงแม้มันจะไม่แรงมากมายนักแต่ก็ น่าจะแรงพอๆ 8600M ละกันผมคิดว่างั้นนะ

ส่วนออฟชั่นประหยัดพลังงาน

ผมว่ามันโม้มากกว่า หรือว่าผมใช้งานมันหนักไป มันกินไฟมากๆ แบตหมดเร็วมากขนาดซื้อมาได้แค่ ไม่กี่วัน ใช้ได้แค่ 40 กว่านาที ถ้าหากเล่นเกมหนักๆ หมดแล้ว

แถม สำหรับ คอ เกมส์

ส่วน GPU 3450

“The ATI Mobility Radeon HD 3000 series offers support for DirectX 10.1 by enabling a higher level of visual quality through new lighting and rendering techniques designed to enhance the realism and quality of 3D games. New PCI Express 2.0 support enables faster throughput and greater overall system performance as compared to PCI Express 1.1 - ideal for high-performance gamers. Notebook users can play the latest Blu-ray and HD-DVD movies in full-HD 1080p resolution (HD display required) using ATI Avivo HD Technology which frees the CPU for other tasks.
    แต่ผมว่ามันโม้อย่างนึงนะ ผมใช้ AVIVO ไม่ได้เนี่ยซิ เหอๆ ขนาดโหลดไดรเว่อมาลงละหน่า ไครใช้ได้บอกผมด้วย เพราะผมใช้โหมด Color Vibrance ไม่ได้

ที่มา

http://www.computerbase.de/news/hard...k-prozessoren/
    http://www.hardware.info/en-US/news/...cessor_lineup/

ความคิดเห็นส่วนตัว และความรู้สึกเมื่อได้จับ
    ส่วนตัวผมเคยจับ NoteBook รุ่น T5xxx T7xxx รู้สึกได้ทันทีเลยว่า มันช้าบน Vista

ตอนแรกก่อนจะไปซื้อ NoteBook ผมละเครียดเลย งบ 25k

เอาให้ได้ทั้ง

1.ดูหนังHD1080p
    2.ฟังเพลงเสียงใสๆกรุ๊งกริ๊ง (คือไม่อยากใส่หูฟังเจ็บหูหน่ะนะ)
    3.เล่นเกมแบบ หนักๆนิดๆ (เนี่ยสำคัญเลย มันแพงกับตัวนี้เนี่ยแหละ)
    4.ต้องเร็ว ไม่อืดเมื่อเล่นบน Vista
    5.ไม่ร้อน ไม่ดับ
    6.ดีไซน์สวย เท่ห์ และ ดูไม่เหมือนโน๊ตบุ๊คคนแก่
    7.ประกัน
    สุดท้ายผมลงเอยได้ตัวนี้มาครับ ตอบโจทย์ผมได้ทุกข้อ

http://www.bigitshop.com/online-shop...Xnotebook.html

COMPAQ CQ40-104AX

ซีพียู : AMD Turion™ Dual-Core RM-70 (2.0GHz)
    กราฟฟิก : ATI Redeon HD3450 Graphic
    หน่วยความจำ RAM : 1024MB DDR2
    ฮาร์ดดิสก์ : 160 GB
    จอภาพ : 14.1" WXGA BrightView LCD
    ดิสไดร์ว : DVD+/-RW Drive (Super Multi DVD Writer Dual format, Double Layer)
    ระบบเนตเวิร์ค :
    แบตเตอรี่ : 6-Cell LilON Battery
    ขนาด :
    น้ำหนัก : 2.44 kg.
    ระบบปฎิบัติการ : DOS
    รายละเอียดเพิ่มเติม :
    รับประกัน (Warranty) : 1 ปี (ประกันศูนย์)

เมื่อได้มาเสร้จ ก็เพิ่ม ram 1gb เข้าไปทันที เพราะกังวลว่า Vista 1Gb เอาไม่อยู่แน่ๆ ถ้า 2Gb อาจจะพอไหว ถึงจะไม่ได้ เร้วเท่า พวก T5 T7 แต่ก็เอาวะ งบเราน้อย

ที่ไหนได้ เมื่อลองใช้งานดู มันเร็วกว่าพวก T5 T7 ซะอีก เร็วกว่ามากๆ คุณไม่เชื่อลองไปจับเล่นๆที่ร้านที่เขาแสดงไว้ซิ ลองเปิดโปรแกรม ลอง เช็คเวลาดูหน่า แล้วดูว่ามันโหลดเร็วกว่ากันจริงหรือปล่าว หรือว่าผมโม้
    อาจจะเป็นเพราะ FSB 800Mhzของ Intel ที่มีอยู่ จึ๋งเดียว กับ HTT 3600Mhz

มันต่างกันเยอะมากครับ ผมใช้ทั้ง 2 ค่าย ผมคิดว่า ตัวใหม่ที่AMD ทำออกมานั้น ตอบโจทย์แก้การบ้านได้แบบว่า ดีทีเดียว ยกเว้น เรื่องประหยัดไฟ เนี่ย ยังกินไฟเหมือนเดิม

เรื่องดูหนัง 3400 Series ซัพพอร์ต 1080p ครับ หายห่วงสบาย
    เรื่อง ฟังเพลง ช่วงหลัง เข้าห้อง Sound System บ่อย หุหุ เกิดอาการ หูเริ่มทอง (ฮ่าๆ) เลยไปสะดุดตรงที่ตัว NoteBook ตัวนี้ใช้ ลำโพงของ Altec Lansing เสียงที่ได้นั้น ไม่มีเบสให้ได้ยินเลยครับ (ฮ่าๆ) แต่ เสียงกลางแหลม โอ้โหชัดเจน กรุ๊งกริ๊ง หวาน แต่ไม่ค่อยใส ตามราคามันนั่นแหละ
    เล่นเกมส์หนักนิดๆ สบายๆเลย พวก Lineage2 PVP Spore ปรับไปเต็มๆ ไม่ต้องลด
    เรื่องเครื่องร้อนเนี่ย ร้อนครับ ยอมรับว่าร้อน แต่ที่ร้อนสุดเป็น GPU => CPU => HDD ไล่ตามกันไป ส่วนดับมั้ย ยังไม่เคยเจอร้อนจนดับ แถมผมไม่ได้เอาพัดลมเป่าใต้ NoteBook ด้วยนะ
    ดีไซน์ ลอกแบบ HP มาเป๊ะเลยมั๊ง ไปดูเอาเองนะ บอดี้ บอกได้เลยว่า สวยโคดๆ มีโอกาสลองเดินไปดูที่ร้านที่ขาย รุ่นนี้ดูครับ ไม่ได้โม้
    ประกัน ผมรู้ว่า มีประกันในไทย แต่ว่า ไม่รุว่า จะดีมั้ย เพราะไม่เคยเคลม(Note Book ตัวแรกในชีวิต เหอๆ)
    ผมว่า มันคล้ายกับ ช่วง ATI 2xxx =>ATI 3xxx =>ATI 4xxx

AMD แก้การบ้านมาได้ดีตลอดเลยหล่ะ

เพิ่มเบนซ์มาร์ค

ตู้ปลา

ตารางเปรียบเทียบ Mobile CPU

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    เหมือนจะแรงน่ะครับ ^^ แต่ก่้เป็นทางเลือกเดียวที่พอจะต่อกรกับเจ้า intel ได้บ้าง ขอแบบแรง+ถูกเป็นพอครับ ค่ายไหนไม่สำคัญ

http://www.notebookcheck.com/Mobile-...te.1809.0.html ดูเอาครับว่า amd vs intel ประมาณไหน
    Last edited by MMGLower; 23 Sep 2008 at 20:08:44. Reason: เพิ่ม เบนมาร์ค

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

มาพูดซะอยากเฟี่ยงเครื่องที่เล่นอยู่ทิ้งแล้วไปซื้อใหม่เลยอะ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

AMD มันแรงจริง แต่ร้อนอ่ะท่าน
    ผมเคยใช้ S2210 เวลา ทำงาน นิ้วก้อยไปอยู่ตรง heatsink บ่อยๆ ขายทิ้งขาดทุน เยอะ

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

ฮะฮ่า.. ใกล้แล้วสินะ Fusion Processor และยุครุ่งเรืองของ AMD ดีและถูก

ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับข้อมูลละเอียดๆ เช่นนี้ครับ

ปล. รักเอเอ็มดี แต่พี่ต้องใช้อินเทล เพราะเดลล์ไม่จัดให้

OverclockZone Member data_db2's Avatar

Quote Originally Posted by sabanes View Post
    ฮะฮ่า.. ใกล้แล้วสินะ Fusion Processor และยุครุ่งเรืองของ AMD ดีและถูก

ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับข้อมูลละเอียดๆ เช่นนี้ครับ

ปล. รักเอเอ็มดี แต่พี่ต้องใช้อินเทล เพราะเดลล์ไม่จัดให้
    DELL มี AMD อยู่นะท่าน แต่ไม่ดัง

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

Quote Originally Posted by data_db2 View Post
    DELL มี AMD อยู่นะท่าน แต่ไม่ดัง
    แหะ.แหะ. มันไม่ได้มาพร้อมการ์ดแยกและช่องต่อHDMI นะสิครับท่านเอก

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

เนื้อหาดีมากๆเลยครับ
    ดัน...

OverclockZone Member noobz's Avatar

อยากดูผลเทสการ์ดจอครับ อิอิ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

เจ๋ง

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ถ้าปัญหาเรื่องความร้อนตัดไปเลยผมใช้เมาร์คีบอร์ดเป็น USB หมดเครื่องร้อนก็ให้มันร้อนไปชั่งมัน
    เอาแรงอย่างเดียวพอ

OverclockZone Member

ตามข้างบนเลย
    ผมมีชุดต่อ External ทั้ง Mouse, Keyboard(รองรับพลังนิ้วอันหนังหน่วงของผมได้), Speaker(คนละเรื่องกับของ NB เลย) รวมทั้ง DVD-RW แบบ External(ความเร็วที่มากกว่ารวมทั้งไรท์ไม่ค่อยเสีย)

ความรู้จดๆๆๆ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ฮ่ะๆ ลง OS แบบ 64bit ดิรับรองไวจี๊ด

OverclockZone Member chanarun's Avatar

ช่ายลงคะแนน 3dmark ก่ะตู้ปลาด้วยนะครับ คุณพี่

ถ้าสมคำพี่ร่ำลือ จะมาเป็นศิษสำนัก compAG เเน่ครับ

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

CPU AMD นี่มัน OC ได้รึเปล่าอะครับ อยากรู้จัง

OverclockZone Member psnarkdee's Avatar

โปรโมทหน่อยก็ดี โน๊ตบุคเอามาลงให้เลือกน้อยมาก
    มีแต่ intel เบื่อแล้ว

*0* T7500 ฉาน จะช้ากว่าแล้วหรอ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

เหมือนจะแรงน่ะครับ ^^ แต่ก่้เป็นทางเลือกเดียวที่พอจะต่อกรกับเจ้า intel ได้บ้าง ขอแบบแรง+ถูกเป็นพอครับ ค่ายไหนไม่สำคัญ

http://www.notebookcheck.com/Mobile-...te.1809.0.html ดูเอาครับว่า amd vs intel ประมาณไหน
    Last edited by turionx2; 23 Sep 2008 at 09:07:52.

OverclockZone Member -=NaT=-'s Avatar

intel vs amd รักพี่เสียดายน้อง

Page 1 of 5 12345 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks