overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ***เวลาเราจะซื้อ UPS เราต้องดูอะไรบ้างครับ***

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

Default ***เวลาเราจะซื้อ UPS เราต้องดูอะไรบ้างครับ***

ตอนนี้ผมอยากได้ UPS ดี ๆ สักตัวเพื่อที่จะยืดอายุการใช้งานของ hardware ของเครื่องผมมากขึ้น
    ช่วยบอกว่าเราต้องดูอะไรบ้างเวลาเราจะซื้อ และแนะนำยี่ห้อดี ๆ มาด้วยนะครับ

*********ขอบคุณครับ***********

OverclockZone Member iaung's Avatar

ก็ดูว่าเครื่องเรากินไฟมากแค่ไหน มีอุปกรณ์ต่อพ่วงมากแค่ไหน มั้งครับ......แนะนำก็ของ APC

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

รู้แต่ว่าหนักโคตรๆ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

เวลาที่เราจะเสียบคอมเข้า UPS รอที่มันมีให้เสียบมันมีกี่ รู เหรอครับ คือผมอยากจะเสียบ
    ปั้กโมนิเตอร์ เข้าไปด้วยนะครับ
    ตอนนี้ เครื่องไรท์มี HDD 2 ตัว DRW 2 ตัว DVD-ROM 1 ตัวอย่างงี้ต้องใช้เท่าไหร่ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เอาสเปกเครื่องทั้งหมดมา เดี๋ยวคำนวนให้ดูรายเซ็นด้านล่างตัวอย่าง
    จะได้หา UPS ให้ถูก

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ถ้าจำไม่ผิดปลั๊กมีประมาณ4-6รูนะแต่จะเป็นทั้งแบบตัวผู้และตัวเมีย แล้วแต่รุ่นอาจมีมากกว่านี้อีก

OverclockZone Member iaung's Avatar

น้อยสุดที่เห็นมี3รู มากสุดที่เคยเห็นมี 8 รูครับ

OverclockZone Member yoshiki2006's Avatar

ของผมซื้อของ gizz มา 1000va มามื่อวาน ไม่รู้มานจ่ายไฟเต็ม 1000 ป่าวเหอะ

ซื้อมา 2100 มีอีกตัว 500 va 2500 เหอๆ แต่เอามาใช้ ลองดับไฟดูก็ใช้ได้

ยี่ห้อในรูป ok มั้ยครับ

มาน 1000 va อ่ะ มี 6 รู เสียบ มีเสียบ สายโทรสับด้วย

OverclockZone Member OT's Avatar

เวลาเอามาต่อก็ดู Watts ที่มันให้ได้ครับ อย่าไปดู VA ครับ
    เพราะถ้า VA เท่ากัน แต่จ่าย Watts ได้สูงกว่า แปลว่าตัวนั้นดีกว่าครับ

เช่น 500VA/400Watts ก็จะกินไฟเท่ากับ 500VA/300Watts ครับ
    แต่จ่ายไฟได้ดีกว่า ถ้าเกิดเครื่องกินเกิน 400Watts ก็ใช้ตัวหลังไม่ได้นะครับ

ดังนั้นต้องดูที่ Watts ที่มันจ่ายให้ได้นะครับ ว่าพอไหม ดู VA ไม่ได้ครับ ^^

ปล. ผมว่าไม่มีตัวไหน 1000VA แล้วจ่ายได้ 1000Watts แน่นอน
    เพราะถ้าจะทำได้ Power Factor ต้องเป็น 1.0 อ่ะครับ มีแต่ในทฤษฎี
    Last edited by OT; 21 Jan 2007 at 12:41:38.

king
    Guest

ที่เคยใช้ก็มี leonic กะ syndomeอ่ะครับ บริการค่อนข้างดี เวลาซื้อนอกจากดู ช่องเสียบ และwattแล้วก็น่าจะดูว่ามีแบตเปลี่ยนหรือซื้อแบตมาเปลี่ยนได้ง่ายหรือไม่อ่ะครับคือ2ปีแล้วแบตจะเสื่อมก็น่าจะซื้อมาเปลี่ยนใหม่ 2ยี่ห้อด้านบน มีให้เปลี่ยนซื้อง่ายขายคล่อง เปลี่ยนค่อนข้างง่ายด้วยอ่ะครับ แถมรู้สึกว่าของsyndomeมีประกันonsite serviceด้วย โทรเรียกมาเปลี่ยนให้ก็ได้อ่ะครับ

ของเราต้องเล่นตัว 500 Watt เลยเหรอนี่ คำนวณออกมาแย้วได้ 426 watt แนะเศร้าใจจริง ๆ
    http://www.antthai.com/home/tip&trick/watt_psu.htm คำนวณ watt
    อย่างงี้จะใช้ยี่ห้ออะไรดีเนี่ย ครับ ไปดูราคาเวป http://www.thanni.com/
    แล้วอย่างงี้เราใช้ไม่ต้องถึง Watt ที่เครื่องเราต้องการไม่ได้เหรอครับ แบบ ใช่แค่ตัว 300watt แทน
    จะได้ไหมครับ หรือว่าต้องใช้ อย่างน้อยคือเท่า watt ที่เครื่องเราใช้อยู่
    Last edited by FreeDom; 21 Jan 2007 at 20:26:17.

OverclockZone Member yoshiki2006's Avatar

งั้นของผม 400 watt จาพอมั้ยเนี่ย

แต่ลองดับไฟดูแล้วใช้ได้

OverclockZone Member

ในเมื่อดูพวกวัตต์กันไปแล้ว.... อย่างสุดท้ายที่ลืมไม่ได้เลยคือ เงินในกระเป๋าของเราครับ อิอิ ^^"

นี่ละ ผมถึงถามว่ามันต้องใช้ Watt เท่าที่เครื่องคอมเราใช้หรือเป่าครับเพราะตัว ที่ 426watt
    ของผมราคามัน 5xxx บาท ครับ แพงเหมียนกันนะเนี่ย X-Fi Music ได้เลย

Bookmarks

Bookmarks