Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาเรื่องของ beepcode ยาว 1 สั้น 3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาเรื่องของ beepcode ยาว 1 สั้น 3

ผมเพิ่งซื้อคอมมาได้ประมาณ 1 อาทิตย์ ตอนแรกก็ไม่เป็นไร แต่ทีนี้ผมไปต่อพัดลมข้างเคสเพิ่ม 1 ตัว พอเพิ่มไปปุ๊บ
    เปิดเครื่องมา มีเสียงดังแปลกๆ เครื่องไม่บูต อ่ะ ลอง reset ไป 1 ครั้ง ก็เปิดได้ปกติ

แต่หลังจากวันนั้น เมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาครั้งแรก จะไม่ติดเลย ต้อง reset 1 ครั้ง ถึงจะเปิดได้ปกติ
    ผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นจากอะไร ก็เลยลองถอดแรม ถอดการ์ดจอ เสียบใหม่ แต่ก็ยังเป็นอีก เลยถอดพัดลมออกเลย

มันจะมีเสียงดัง ยาว 1 ครั้ง สั้น 3 ครั้ง ผมก็ลองค้าหาตาม internet เรื่องของเสียง ตาม code นี้ ก็มีแต่คนบอกว่าเป็นจากคีย์บอร์ด ผมก็เลยถอด เม้าท์ คีย์บอร์ด ออกเสียบใหม่ ก็ยังเป็นอีก (แต่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนคีย์บอร์ด ว่าจะลองเปลี่ยนวันนี้)

เลยขอถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าปัญหานี้เกิดจากอะไร และมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
    สเปคตามนี้ครับ

CPU: Core2 Quad Q9550 2.83GHz
    Mainboard: P5Q PRO Intel P45
    Monitor: samsung 19"
    VGA: PALIT 4870
    HDD: 320GB + 500GB
    Memoty: G.Skill PK DDR2 800Mhz 2GB*2
    Case: iCute Super 18
    PSU: TAGAN U38 600W
    DVD: ASUS

เมื่อวานลองเปลี่ยนตีย์บอร์ดแล้ว ก็ไม่หายครับ เลยลองค้นหาข้อมูลใหม่ เจอว่าน่าจะเป็นที่การ์ดจอ
    ผมก็เลยลองถอดการ์ดจอมาทำความสะอาด แล้วใส่ใหม่ แต่ก็ไม่หายอีก

ที่นี้ก็เลยใช้วิธีถอดๆ มันทุกอย่างเลย ก็ยังเป็นอีก ดัง ยาว 1 ครั้ง สั้น 3 ครั้ง
    ทีนี้ไม่มีอะไรต่ออยู่แล้ว มันเป็นที่เมนบอร์ดใช่มั้ยครับ ฟันธงให้ทีครับ

อ่อ ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ พอดีเมื่อวานถอดการ์ดจออกมาดู พบว่ามีไดโอด (น่าจะเรียกว่างั้นมั้ง ตัวที่เป็นสีดำๆ 3 ขา)
    ที่อยู่บนแผงวงจร มันมีเหมือนอะไรเคลือบอยู่ ใสๆ ก็เลยคิดว่า การ์ดจอไม่น่าจะเป็นของใหม่แน่ๆ น่าจะเป็นของเคลม หรือผ่านการซ่อมมาแน่เลย อย่างนี้ที่ร้านจะเปลี่ยนให้ใหม่หรือป่าวครับ เพราะตอนซื้อก็ให้ที่ร้านประกอบให้ เลยไม่ได้ดูอุปกรณ์แต่ละชิ้น

Comment

เท่าที่จำได้นะครับ (ไม่ชัวร์นะ)

การ์ดจอครับ

Comment

Originally posted by ISaWaRa View Post
        เท่าที่จำได้นะครับ (ไม่ชัวร์นะ)

การ์ดจอครับ
        ผมก็ลองถอดการ์ดจอออกมา แล้วลองเปิด มันก็ยังเป็นอีกครับ แล้วก็ถอดแรมออกอีก ก็ยังไม่หาย

Comment

วันนี้ไปซ่อมมาล่ะ ช่างบอกว่าการ์ดจอเสีย เค้าเลยเปลี่ยนตัวใหม่มาให้ แต่ดูแล้วมันเก่าๆ ยังไงไม่รู้
          และช่องเสียบจอก็ไม่เหมือนเดิมอีก เดิมจะเป็น dvi 2 ช่อง แต่ตัวใหม่เค้าบอกว่าเป็นรุ่นใหม่ออกมา
          จะมีช่อง dvi 1 ช่อง vga 1 ช่อง hdmi 1 ช่อง และอีกช่องไม่รู้อ่ะ แต่เราบอกว่าอยากได้แบบเดิม
          เลยต้องรอของ

แต่อยากรู้ว่าเราคิดผิด คิดถูกอ่ะเนี่ย ไม่รู้ว่าแบบไหนดีกว่าอ่ะ

Comment

นั่นน่ะ ดีแล้ว

Comment

Working...
            X