overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ขอความเห็นเรื่องซื้อกล้องครับ 30k+-

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

Default ขอความเห็นเรื่องซื้อกล้องครับ 30k+-

พอดีกำลังเล็งๆ DSLR ซักตัว (หาเรื่องสร้างหนี้น่ะครับ ^^") ก็คุยกับเพื่อนๆอยู่หลายคน หลายครั้งเหมือนกัน ตอนนี้ก็ได้ข้อสรุปกับตัวเอง ว่าอยากได้ 450d ซักตัว + เลนส์ wide 18-55 (มากับกล้อง) แล้วก็ซื้อ tele 55-250 ของ canon อีกตัว เท่าที่ลองคุยดู กล้องพร้อมเลนส์ 2 ตัวรวม mem 2gb เพื่อนซื้อมา 31000 ก็น่าสนใจอยู่

แต่ส่วนตัวแล้วดันไปชอบสีสันของ nikon มากกว่าน่ะครับ ^^" ... เพราะรู้สึกว่า canon รุ่นก่อนๆสีจะออกหม่นๆทึมๆ ส่วนเจ้า 450d ก็สีซีดๆไปหน่อย

เท่าที่ลองหาข้อมูลดู รู้สึกเหมือน nikon จะทำเรื่อง contrast สีได้ดีกว่า canon แต่ความคมชัดเวลาขยายรูปจะเห็นว่าภาพที่ได้จาก canon จะคมกว่า

แต่ canon ก็มีปัญหาอีกตรงที่ว่าดันเอา image stabilizer ไปไว้ที่เลนส์ -"- โอร้ว จะหาอะไรที่มีครบทุกอย่างไม่ได้เลยหรือนี่

ยังไงรบกวน comment ให้หน่อยได้มั้ยครับ ว่างบขนาดนี้จะซื้อกล้องตัวไหนดี แล้วก็ ถ้ามีตัวอย่างรูปเป็น link เปรียบเทียบให้ดูจะดีมากเลยครับ (อีกตัวนึงที่สนใจก็ nikon d80 แต่เหมือนจะมีจุดอ่อนเรื่องอะไรซักอย่างซึ่งจำไม่ได้แล้วเหมือนกัน)

ถ้ามีเลนส์ยี่ห้ออื่นอย่างพวก sigma หรือ tamron ฯลฯ ที่เอามาใส่แล้วแก้ความจืดชืดของสี canon หรือช่วยเรื่องความคมชัดให้ nikon ได้ก็ยินดีรับฟังนะครับ ... ขอเลนส์ถ่ายในช่วง 18-200 ก็โอเคแล้วล่ะ

ปล เดือนธันวาจะไปเที่ยวญี่ปุ่นอยู่ละ ยังหาอาวุธมาติดมือไม่ได้เลย ถ้าไปละไม่ได้อะไรกลับมาล่ะเศร้าแน่ๆ T-T

OverclockZone Member kavinto's Avatar

ผมว่าลองไปจับตัวจริงดูก่อนครับสองค่ายนี้เล่นค่ายไหนก็ได้ครับ มีเลนส์ให้เลือกใช้เยอะ
    ส่วนเรื่อง file สีจัดไม่จัดมันสามารถตั้งที่กล้องได้ หรือว่ามาปรับที่โปรแกรมก็ได้

ขอให้ได้กล้องที่ถูกใจนะครับ และถ่ายรูปสวยๆมาให้ดูกันบ้าง

OverclockZone Member bank2530's Avatar

D80+18135 ประมาณ 25000

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

อื้มมม์ เดี๋ยวลองไปเชคดูครับ d80 ... เห็นว่า kit ที่ให้มาก็ดีพอตัวอยู่แล้ว อย่างมากถ้าอยากเป็นปาปารัสซี่ก็หาเลนส์ไซส์บิ๊กมาอีกตัวก็พอ ^^ ...

กลับมาจากญี่ปุ่น (ปลายปีเลยทีเดียว) จะเอาภาพมาโพสนะครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ลองด้วยตัวเองครับ ถ่ายแล้วเอาภาพลงคอมมาเทียบกันเลย ชอบอันไหน เอาอันนั้น
    แต่อยากจะบอกว่า สีของแคนนอนมันจะมาแบบธรรมชาติๆเลย ไม่ปรับแต่ง มันเลยจะดูจืดๆไม่ถูกใจ ก็ปรับเอาในกล้องได้ครับ
    ผมก็ปรับ SAT+1 ตลอด ปรับทิ้งไว้เลย ไม่ต้องปรับมันอีก
    +2 นี่สดเกินไปสำหรับผมละ
    แต่มันปรับได้ถึง +7
    ลองไปดูหัวข้อ นี้ได้
    http://www.canon.co.jp/imaging/picturestyle/index.html

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

450D KIT + 55-250IS +ACC
    แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ
    หรือจะ ดิบแปดสี ก็ได้ครับแจ่มเหมือนกัน
    D80+18-70 พอดีงบ
    D80+18-135 เกินไปนิด ข้อเสียผมว่า ก็แค่มันเก่ากว่าหน่ะครับ กล้องตัวนี้แจ่มมากมายเลยซื้อมาไม่ผิดหวัง

OverclockZone Member For Fun's Avatar

ผมจด ๆ จ้อง ๆ Canon มาเกือบปีแล้วครับ ยังไม่ได้ซื้อซะที

เห็นหลายคนบอกว่า nikon ภาพสดกว่า ผมลังเลหนักเลย ^ ^"

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

D80 19,500.- [กันร้าน มีปัญหาเข้าศูนย์ร้านจ่าย] อีกมหื่นนึง ไปหาเลนส์แจ่มๆโลดครับ

Quote Originally Posted by For Fun View Post
    ผมจด ๆ จ้อง ๆ Canon มาเกือบปีแล้วครับ ยังไม่ได้ซื้อซะที

เห็นหลายคนบอกว่า nikon ภาพสดกว่า ผมลังเลหนักเลย ^ ^"
    ทั้งหมดนี้จะเป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ แต่ลองไปหาดูของจริงดีกว่า

ก็เป็นอย่างที่หลายคนพูดจริงๆน่ะครับ ว่า nikon สีจะค่อนข้างสด และส่วนตัวผมเองก็ชอบแบบนั้นมากกว่าจริงๆ

แต่สีสดก็ไม่ใช่จะดีเสมอไป เพราะผมรู้สึกว่าสีที่สดจนเกินไปทำให้สีสันมันเกินธรรมชาติน่ะครับ

พี่สาวของผมใช้ D50 คู่กับเลนส์ tamron ตัวไหนจำไม่ได้แล้วเหมือนกัน ... น่าจะ 55-200 อะไรซักอย่างมั้งครับ เท่าที่ผมลองถ่ายดู ถ้าเป็นช่วงกลางวันที่แดดค่อนข้างดีผมว่ารูปได้ออกมาค่อนข้างสวยนะ ลองถ่ายทั้งคน ทั้ง macro ปรับแค่ auto ก็ได้รูปที่ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าช่วงเย็นหรือมืดแล้ว ผมว่าเลนส์เดิมๆของ nikon ทำได้ดีกว่า รวมไปถึงถ่ายภาพระยะไกลก็ยังให้สีที่หม่นเกินไปเหมือนกัน (หรือว่าผมปรับกล้องไม่เป็นเนี่ย ^^")

ส่วน canon ผมลองดูภาพที่เพื่อนๆผมหลายๆคนถ่าย ถ้าเป็นตัวเก่าๆจะรู้สึกว่าสีจะออกแนวหม่นๆหน่อย บางคนก็เรียกว่าเป็นธรรมชาตินะครับ แต่สำหรับตัวผมเอง ผมว่ามันขาดสีสันที่จะตัดออกมาให้จุดในจุดหนึ่งของภาพดูเด่นขึ้นมา ทั้งๆที่จริงๆแล้วในจุด focus เองควรจะมีสีที่จัดจ้านมากกว่านั้น

ถึงแม้ 450d ที่ผมเคยไปลองดูมา อาจจะแก้ไขตรงจุดนี้ให้ดีขึ้นมาแล้วนิดนึงก็จริง แต่สีก็ยังจืดจนเกินไป คือให้ความสว่างมากขึ้น ไม่หม่นเหมือนแต่ก่อน แต่ก็ยังขาดสีสันอยู่ดี

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมชอบมากๆในกล้อง canon ก็คือความคมชัดของจุดที่สีตัดกัน ตรงจุดนี้ทำให้ผมไปนึกถึงการแข่งขันของการทำ FSAA ระหว่าง ATI กับ nVIDIA น่ะครับ ^^ ... ถ้าซูมไปที่จุดใดจุดนึงของรูปเป็นพิเศษ (ที่ความละเอียดเท่ากัน) canon กิน nikon ได้สบายๆเลยครับ แต่ต้องเทียบในรุ่นที่ใกล้เคียงกันนะ

สรุปแล้ว กล้อง 2 ยี่ห้อนี้ คงมีจุดขายที่แตกต่างกัน เหมาะสำหรับสถานการณ์ที่แตกต่างกันไป แต่สำหรับคนกินเงินเดือนธรรมดาอย่างเราที่อยากเล่นกล้องเป็นงานอดิเรก คงทำได้แค่เลือกสิ่งที่เหมาะที่สุดกับตัวเอง ซึ่งคงจะคาดหวังว่าสิ่งที่เราซื้อมันทำได้ทุกอย่างคงจะไม่ได้ แต่ก็เลือกในสิ่งที่ตัวเองใช้แล้วสบายใจที่สุดครับ

OverclockZone Member bank2530's Avatar

เห็น จขกท อยู่ญีปุ่นหรอครับ
    เห็นว่าที่นั้นเลนส์ถูกมากเลยหรอครับ(มือสองนะ)
    ก็ซื้อเลนส์จากที่นั้นมาเลยก็ดีนะกีกี้
    แล้วมาสอยบอดี้ที่ไทย
    D80 มือ 1 ก็ประมาณ 18000-25000 ประกันร้านประกันศูนย์ก็แล้วแค่ชอบ
    ขอเชียร์นิกอนครับ
    ภาพคมมากกกกกกกกกกกกกกกก
    หนอนก็สีสดดดดดดดดดดดดดด
    ลองดูครับ
    ปล.เลนส์นิกอนที่ญีปุ่นถูกจริงหรือเปล่าครับ

ไม่ได้อยู่ญี่ปุ่นหรอกครับ ^^ ... แค่เตรียมตัวไปเที่ยวช่วงปลายปีน่ะครับ 20-28 ธันวา

เท่าที่ลองคุยกะเพื่อนๆเห็นว่า canon ศูนย์ดีกว่า ก็อาจจะเอนไปทาง canon น่ะครับ ... เท่าที่ลองดู 55-250IS ก็ให้สีสันที่เป็นธรรมชาติดี ... ดีกว่า 18-55 kit ที่มาพร้อมกล้องพอตัวเหมือนกัน

ว่าแต่ ผมจะไปจัดไฟแนนซ์ที่ไหนดีล่ะนี่ 5555

ปล ผมไป osaka น่ะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าจะหาของพวกนี้ได้รึเปล่า
    ปล2 ให้เพื่อนที่ญี่ปุ่นเป็นไกด์นำทัวร์ด้วยครับ สงสัยจะได้เที่ยวมากกว่าจะได้ชอปปิ้ง ขอเตรียมอาวุธไปให้ครบมือก่อนดีกว่า ไปที่โน่นจะได้รัวชัตเตอร์อย่างเดียว ^^

อาจจะได้ฟังข่าวเศร้าแทนแล้วล่ะครับ T-T หมุนเงินไม่ทัน จะเอาเงินที่ไหนไปซื้อกล้องดีล่ะเนี่ย

Bookmarks

Bookmarks