overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: HTPC เครื่องแรกของผม

OverclockZone Member kasamsun's Avatar

Smile HTPC เครื่องแรกของผม

หลังจากที่ทนใช้เครื่องเล่น dvd ที่อ่านมั่งไม่อ่านมั่ง มานาน จนได้อ่านเจอเกี่ยวกับ HTPC,HDPC ก็ปิ๊งทันที อยากดูหนัง hidef กะเค้าบ้าง เบื่อๆก็จะได้สลับมาเล่น PES6,COD4 ได้ด้วย ในใจคิด เอาวะ ให้รางวัลกะตัวเองหน่อย ว่าแล้วก็ไปเซียร์ รังสิต ถอยเครื่องใหม่ทันที ก็เล่นมาได้ 2 อาทิตย์ละ รู้สึกคุ้มค่าจิงๆกะ การตัดสินใจครั้งนี้ ก็อยากเล่าประสพการณ์ ให้เพื่อนๆฟังคับ ( ประมาณว่าเห่อของใหม่ ) เครื่องอาจจะไม่เทพ อย่างคนอื่นเค้า แต่ก็อะนะ พอใจละ

พระเอกของผม X2 5200+

ซื้อเคส cpu , ram , m/b ส่วนการ์ดจอกับharddisk ก็สอยเอาจากในบอร์ดนี้หละคับ ส่วน psu เอาของเก่าจากน้องชาย มา พอดีน้องชายซื้อ coolmaster 550W มา เลยให้ตัวเก่า 400W(วัตต์เต็ม) มาให้ ที่เห็นในภาพจึงมีแต่กล่องคับ 555

เคสวางนอน กะให้วางในชั้นวางทีวีได้พอดี วันไปซื้อ ผมก็ติดสายวัดไปด้วย ตอนเลือกเคส ก็วัดกันจะๆ เลย กลัวจะเอาไปวางบนชั้นไม่ได้

ดูข้างในคับ ค่อนข้างแน่นทีเดียว

เกือบจะต้องซื้อเคสใหม่ซะแล้ว สายไฟต่อ PCI-E เกือบใส่ไม่เข้า หวุดหวิดจริงๆ เพราะตอนซื้อไม่ได้ลอง ใครจะซื้อเคส แต่มีการ์ดจออยู่แล้ว ก็ควรจะเอาไปลองต่อดูก่อนนะ ไม่งั้นจะหาว่าไม่เตือน

cpu , ram แบบเดิมๆ

Harddisk ไปซุกอยู่ใต้ DVD-RW

มุมหลังเครื่อง ขวาสุด ติด การ์ด Wireless PCI เพื่อชีวิตไร้สาย และพัดลมดูดออก แบบติดบน slot pci ลดความร้อนแรงของ แซฟไฟ ซะหน่อย

ดูใกล้ สาวสวยแซฟไฟ (เริ่มแก่ละ) ที่คุ้นตากันดี

พัดลมจิ๋วหลังเครื่องซื้อมาเพิ่ม ระบายความร้อนหน่อย

ฝาบน มีพัดลมเป่า cpu ตอนแรกพัดลมติดอยู่ฝั่ง VGA แต่พอใส่การ์ดจอลงไป แป่ว ติดพัดลม เลยต้องย้ายข้าง มาเป่า cpu แทน

หน้ากากเครื่องครับ PSU วางหน้า dvd,hd เสียบเอา ไม่ต้องใช้น๊อต

เสียตังฟรีไป 300 สำหรับสายอันนี้ แรกๆ คิดว่าต่อสาย HDMI-DVI แบบนี้น่าจะดี แฮะ ไม่ต้องใช้ตัวแปลง ตัวต่อก็ไม่ยาวชี้โด่เด่ อุตส่าห์ อ่านข้อมูลมาจนชัวร์แล้วนะ ว่า การ์ด ATI HDxxxx เสียงออก HDMI ได้ ส่วนสายเล็กๆซ้ายมือ เพิ่งรู้ว่ามันคือ SPDIF-OUT เอาไว้ต่อเสียงจาก m/b ไปเข้า การ์ดจอเพื่อให้เสียงออก HDMI ได้ ( การ์ดตระกูล HD ไม่ต้องใช้)

ในที่สุดก็ต้องแวบงานตอนเย็นไปแวะ 1000ทิป หา HDMI-HDMI และก็สาย line-out to AV(ขาวแดงรูปที่แล้วอะ) กันเหนียว เผื่อ HDMI-HDMI ใช้ไม่ได้อีก สุดท้ายใช้ได้ เย้ ในที่สุดก็เห็นความสำคัญของ ตัวแปลง ที่แถมให้ละ (เข้าใจว่า ถ้าไม่ใช่ตัวแปลงที่ติดมากะการ์ดจอ ก็คงไม่มีเสียง )

ส่วนอันนี้ ถ้าดูตำแหน่ง PSU จะเห็นว่ามันดูดลมเข้า แต่ฝาตรงนั้นดันปิด ตันเลย ผมกลัวผมจะร้อนอะ เลยเอาฝาเคส ไปเอาสว่านเจาะเป็นรูๆ ให้มันดูดลมเข้าได้ ก็เจาะ ขัด แล้วก็พ่นสีดำ ทับอีกรอบ

เรียบร้อย ติดพัดลมกลับเข้าไป ต่อหัวแปลง ต่อเสา wireless

วางกลับชั้นวาง TV สวยงาม

ส่วนนี่ก็อาวุธ keyboard/mouse ไร้สาย รวมทั้ง จอยไร้สาย keyboard ถูกใจตรงมีป่มปรับดังค่อยได้ วาง***งจากตัวรับ 2-3 เมตรได้ ตอนแรกตัวรับสัญญาณผมวางใต้ทีวี กะวางหลบๆ ให้มองไม่เห็น สัญณาณติดๆดับคับ ลองขยับมาวางหน้าทีวี ยื่นมาข้างหน้า 5 ซม. ปรากฏสัญญาณดีขึ้นทันตาเห็น เลย

ลงโปรแกรมครบ KMPlayer พร้อมหนัง Hidef เต็มลูก โอว เลือกไม่ถูกจะดูเรื่องไหนดี ทั้งที่หนังส่วนใหญ่ก็ดูแล้วนะเนีย

ผิดหวังเล็กๆ กับคุณภาพของจอแบบ HD ready ปรับไงก็ชัดได้แค่เนี้ย เล่นเน็ต นี่ปวดหัวเลย อ่านตัวหนังสือยาก ไม่รู้ว่าถ้าเป็นจอแบบ Full HD มันจะคมชัดเท่า จอคอม หรือเปล่า แต่เวลาดูหนัง ก็กลับกลายเป็นว่าดีแฮะ ใช้ได้เลย ชัดกว่า dvd ตัวเก่าเยอะเลย ยอดเยี่ยมจิงๆ

Spec เครื่อง แอบ overclock เล็กๆ ไม่งั้นนอนไม่หลับ

ดู KingKong 1080p ไฟล์ใหญ่โคตร 18G , cpu วิ่ง 40% ได้ แต่ก็ดูได้ราบลื่นไม่มีกระตุกครับ ภาพสวยงามจิงๆ อยากจะโยนแผ่น dvd ทิ้งไปเลย

ส่วน Software นี่ผมยังไม่ค่อย มีความรู้เท่าไหร่ ก็คงต้องหัดปรับแต่งไปเรื่อยๆ แม้ว่ายังไม่ได้ปรับแต่ง ก็ดูได้ลื่นแล้วนะผมว่า ลองลง PES6,Gear of War ปรับจอเป็น 1280x768 ก็สบายๆครับ จอยไร้สาย นอนเล่นสบายเลย

เด๋วขอตัวไปหัดเล่น Media Portal + remote คอม ก่อนคับ จะได้ให้ คนอื่นในบ้าน เล่นได้เอง ง่ายๆบ้าง

หมดละคับ ขอบคุณที่อ่านมาจนจบครับ สนุกดีคับ ได้ประกอบเอง ใช้เอง ได้ความรู้ด้วย
    สรุปค่าใช้จ่ายในการนี้
    cpu X2 5200+ 2690
    m/b asrock 1490
    ram ddr2-800 1440x2
    VGA HD3870 4000
    Harddisk 640G 3000
    dvd-rw 870, Wireless PCI card 690
    case 1200
    สาย hdmi-hdmi 260 , hdmi-dvi 300, สายขาวแดง 50 พัดลมเคส อันเล็กๆ 50x3
    keyboard/mouse logitech EX-110 1190, joy ไร้สาย 490
    รวม 19xxx บาท
    Last edited by kasamsun; 22 Sep 2008 at 18:59:21.

OverclockZone Member DDP's Avatar

ดีจัยด้วยคับ

OverclockZone Member kasamsun's Avatar

รูปไม่ขึ้นแฮะ เด๋วไปหาที่ฝากรูปใหม่ ดีก่า

OverclockZone Member pop_eye's Avatar
    อ่อนนุช กรุงเทพฯ

ยินดีด้วยนะครับ แต่ ระวังเล่นไฮเดฟ แล้ว HDD จะมีอาการใส่ไม่พอต้องซื้อเพิ่ม แบบผมนะครับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

การ์ดเกือบชน psu เหอๆ หาพัดลมมาเป่าการ์ดด่วยจะเย็นขึ้นแยะเลยครับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

อยากลองต่อเคสเเบบนี้เหมือนกัน

OverclockZone Member heatie's Avatar

เดี๋ยวนี้ 3870 มันกลายเป็นการ์ดสำหรับ HTPC แล้วเหรอเนี่ย T_T

ปล. ใช้ 3870 ถ้าเซ็ทดี ๆ ซีพียูไม่น่าวิ่งขนาดนั้นนะครับ

แต่ช่างเหอะ ภาพถูกใจ ไม่กระตุก ก็พอเนาะ

OverclockZone Member donutxl's Avatar

Default ^^

ไม่ทราบว่าเคส โดนมาเท่าไรครับ ซื้อที่ไหนมาครับ

เเนะนำนะครับ เวลาอ่านเวบ ปรับให้เป็น 720p จะอ่าน สบายตามากๆ

เวลาดูหนังค่อยปรับเป็น 1080p ผมใช้อยู่ ต่อพลาสม่า 42 นิ้วครับ

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

สวยงามมาก

OverclockZone Member joyrisus's Avatar

ผมว่า cpu มันวิ่งเยอะไปนะ

OverclockZone Member linglom's Avatar

โอว์ สติกเกอร์เบี้ยว ของแท้!!

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

อะโห โดนใจมากมายครับ ไหนๆ จะโชว์แล้ว ช่วย โชว์ ภาพการต่อสาย หลัง Case และหลัง TV ได้ไหม

อยากเห็นการต่อ Hdmi น่ะครับ ผม งง ๆ ว่า เสียงจะออกตรงไหน สายไหน

สรุปว่า sound card ไม่ต้องใช้แล้วหรอ

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

CPU วิ่งเยอะจริงๆแหละ ไม่น่าเยอะขนาดนั้น ใช้โปรแกรมไรดูครับ

ลองเปลี่ยนโปรแกรมที่่ใช้บางทีอาจลดลงมาอีกครับ

ดูเว็บตอนนี้ก็ปรับ 1280x720 แล้วปรับ DPI ของหน้าจอให้เป็น 120 ก็พอดูเว็บได้ละครับ เคส ซื้อเซียร์อะ เดินๆหาเอาอะคับ แบบนี้ เห็นมีหลายร้านเหมือนกัน เคส dvd วางตั้ง นี่หายากอะคับ เห็นบางกว่านี้ก็มีนะคับ แต่ psu เล็กอะคับ

ดูหนังนี่ ผมใช้ KMPlayer,Media Player Classic ผมลง CCC 8.8 , CoreAVC แล้วก็ไปปรับ external encoder ให้เป็น CoreAVC และก็เปลี่ยน renderer เป็น C/A อะคับ ลอกเค้ามาเด๊ะๆเลย แต่มันก็ยังกิน 40-50% อยู่เลยอะ

ไว้จาถ่ายรูปท้ายเครื่องมาแปะเพิ่มคับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นคับ สติกเกอร์ AMD เบี้ยวหรอ คนอื่นไม่เบี้ยวกันหรอ เด๋วไว้จะลอกมาแปะใหม่คับ
    Last edited by kasamsun; 23 Sep 2008 at 09:52:01.

OverclockZone Member miixer's Avatar

แจ่มเลยครับเนี่ย คุ้มจริงๆ ปล. แบ่งหนัง HD มาให้ดูมั่งได้ป่ะ ซื้อจอ 24 มา แต่หนังมีไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่เลย โหลดก็ไม่ได้ อิอิ

OverclockZone Member NightLight's Avatar

สุดยอดครับ คุ้มค่า คุ้มราคาแล้วล่ะ ^^

OverclockZone Member mmilin's Avatar

กลัวจะร้อนเหมือนกันนะคะ เคสถ้าอีกหน่อยเปลี่ยนแนะนำพวกนี้เลยนะ อิอิ
    http://www.icute.com.tw/english/iBox.htm
    แถมยังเอาตัวรับพวกไร้สายไปวางข้างเคสได้ด้วย
    ปล.เคสประมาณ 2000 ค่ะ เย็นดีไม่ต้องโม

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

อ่า...ดีจังเลยครับ ตอนนี้ผมก็กะว่าจะทำ HTPC ซักเครื่องไว้ดู Hi-Def. กะโหลดบิทมั่ง

กะว่าเดี๋ยวรอดูก่อนว่า ASUS M3A78-EM มันดีไหม เห็นมี VGA/DVI/HDMI/Display Port/IEEE 1394a/USB2.0 6 ports ด้วย

ไม่ซื้อการ์ดจอแยก น่าจะประหยัดไปได้หลายพัน ทั้งเคสไม่น่าจะเกิน 9.5k บาทครับ

ตอนนี้ก็กำลังศึกษาเรื่อง Hi-Def. อยู่ ว่างๆก็นั่งออกแบบเคสเองด้วย ก็กะว่าจะให้มันเล็กที่สุด แล้วก็ใส่ตัว Swap-HDD. ได้ด้วย เสร็จแล้วจะเอามาโชว์ครับ

แต่ตอนนี้เห็นแล้วอิจฉาท่านจริงๆ อยากไปลองเล่น Hi-Def. แบบจริงๆจรังๆดูบ้าง แต่ตอนนี้มีแค่ Monitor FullHD ตัวเดียว นอกนั้นคงต้องอัพเกรดหมดเลย -*-

Smile

Quote Originally Posted by ez2q2031 View Post
    อ่า...ดีจังเลยครับ ตอนนี้ผมก็กะว่าจะทำ HTPC ซักเครื่องไว้ดู Hi-Def. กะโหลดบิทมั่ง

กะว่าเดี๋ยวรอดูก่อนว่า ASUS M3A78-EM มันดีไหม เห็นมี VGA/DVI/HDMI/Display Port/IEEE 1394a/USB2.0 6 ports ด้วย

ไม่ซื้อการ์ดจอแยก น่าจะประหยัดไปได้หลายพัน ทั้งเคสไม่น่าจะเกิน 9.5k บาทครับ

ตอนนี้ก็กำลังศึกษาเรื่อง Hi-Def. อยู่ ว่างๆก็นั่งออกแบบเคสเองด้วย ก็กะว่าจะให้มันเล็กที่สุด แล้วก็ใส่ตัว Swap-HDD. ได้ด้วย เสร็จแล้วจะเอามาโชว์ครับ

แต่ตอนนี้เห็นแล้วอิจฉาท่านจริงๆ อยากไปลองเล่น Hi-Def. แบบจริงๆจรังๆดูบ้าง แต่ตอนนี้มีแค่ Monitor FullHD ตัวเดียว นอกนั้นคงต้องอัพเกรดหมดเลย -*-
    อิจฉาเหมือนกัน เริ่มอยากได้ Monitor FullHD บ้างแล้วละ

OverclockZone Member

เป็นแรงบันดาลใจให้กระผมอีกแล้ว..เด๋วต้องต่อไว้บ้างสักเครื่องแล้ว..Joy Stick ไร้สายเนี่ยซื้อที่ไหนเหรอครับ..ใช้แบบมีสายแล้วมันเกะกะอ่ะ..อิอิ..

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks