overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ถามเรื่อง ASPIRE 4520G หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่อง ASPIRE 4520G หน่อยครับ

มีหลายคำถามนิดนึงนะครับ

ผมซื้อ ASPIRE 4520G มา

(AMD 64x2 1.9 GHz , ram 1 gb )

ที่ร้านเค้าลง XP Dark 6 ให้

ลง driver ให้เรียบร้อย

แต่พอผมเสียบ การ์ด memorystick duo (การ์ด แบบ PSP)

แล้ว มันก็เป็นจอฟ้าไปเลย

ลองลง driver ของ acer ใหม่แล้ว มันก็เป็นแบบเดิม

ไม่ทราบว่า มันไม่ ซัพ กับ วินโดวส์ รึปล่าวครับ

จะได้ลง วินโดวส์ใหม่

แล้วยังไง ช่วยแนะนำ วินโดวส์หน่อยครับ

ผมคิดว่า อยากจะลง vista แต่ไม่แน่ใจว่าเครื่องจะอืดรึปล่าว (ultimate)

หรือไม่ก็ พวก วินโดวส์ XP แบบปรับปรุง (DARK - TRUEFASTER)

ช่วยแนะนำ รุ่นที่เครื่องไม่ค่อยอืด ปัญหาน้อยๆ หน่อยนะครับ

------------------------------------------------------

รุ่นนี้พอเล่นเกม แล้วเครื่องมันค่อนข้างร้อน (ไม่เปิดแอร์)

อยากจะซื้อพวกอุปกรณ์ระบายความร้อน ช่วยแนะนำที่มันเหมาะๆ หน่อยครับ

ขอราคาประหยัด บอกที่ซื้อด้วยก็ดี (เยอะไปมั๊ยเนี๊ย - -*)

ส่วนที่ร้อน (ไม่ทราบจริงๆ ครับว่ามันคืออะไร) อยู่ที่มุมซ้ายบนของเครื่อง

(เคยลองเดินหาพัดลมแล้ว ตัวพัดลมมันไม่ค่อยตรงช่องระบายความร้อน)

แนะนำด้วยนะครับ

------------------------------------------------------

คือผมมี desktop ตัวนึง รุ่นเก่ามากๆ (ไว้พิมพ์งาน)

Celeron 1.4 GHz ram 256 mb HDD IDE

อยากลงวินโดวส์ใหม่ จะทำให้เร็วขึ้นหรือไม่

แล้ว ไม่ทราบว่า รุ่นไหนที่มันเสถียรๆ ไม่ค่อยแฮ็งค์ แล้วก็เร็วๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

-----------------------------------------------------

อีกคำถามนะครับ

ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมวัดอุณหภูมิของ laptop มั๊ยครับ

ถ้ามี แนะนำด้วยครับ

ขอบคุนที่เข้ามา และ ตอบคำถามครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช้รุ่นนี้เช่นกัน
    1. อันนี้ไม่รู้ เพราะไม่เคยเสียบ เมโมรีการ์ดเลย (รึว่าวินโดวส์อาจจะเพี้ยน)
    2. ปกติ รุ่นนี้ร้อนมากอยู่แล้ว CPU full 80c / VGA full 90c (ที่ใช้เล่นเกมส์ประจำ)
    3. ก็อาจจะช่วยได้ ระดับหนึ่ง
    4. Speed fan / EVEREST

OverclockZone Member supawats's Avatar

ของผมรุ่นเดียวกับท่าน เสียบแล้วไม่เป็นอะไร...ลองลงwindows ใหม่นะครับ (ของผม 2007)

รุ่นนี้ มันร้อน ประมาณ 90 อย่างท่าน TWK บอกเลยครับ (ผมว่าปกติ เหมือนท่อไอเสียรถยนต์ ไม่ต้องซีเรียส เพราะตอนเล่นเกมส์ เราไม่ได้เอามือไปวางไว้ ช่องระบายลม ปล่อยให้มันทำงานของมันไป)

ผมใช้แท่นวางพัดลม แบบ ปกติ 199 บาท นั้นแหละครับ (พัดลมสีฟ้า สามตัว ฐานเป็นโครงพลาสติกใส)

แต่มันจะไม่ตรงช่องอย่างที่ท่านว่ามา เพราะตัว Acer มันยาว ก็ให้เอียงด้านที่มีช่องระบายอากาศ ด้านซ้าย ให้มันยกขึ้นครับ ส่วนทางขวา ปล่อยให้มันติดกับแท่นพันลมไปเลย...

แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้ใช้พัดลมช่วย นอกจากตอนเล่นเกมส์ (ไม่มีแอร์เหมือนกัน) ผมเล่นแต่บิต...บางทีเปิดทิ้งไว้ 5 - 6 วัน ไม่เสียบพัดลมเลยครับ (ผมชอบคิดไปเองว่า เขาออกแบบมาอย่างนี้แล้ว ก็ไม่ควรไปเพิ่มอะไรให้ยุ่งยากเข้าไปอีก บางทีจะเป่าลมร้อนของห้องเข้าไปด้วยซ้ำ...)

^__^ คุยกันได้จ้า รุ่นเดียวกัน อิอิ (รีบคุยนะ กำลังจะเปลี่ยน)

OverclockZone Member

รุ่นเดียวกัน ชอบนะ สวยด้วย ไม่เคยเจอ แต่ลง วีสต้า อาจจะไม่เป็นก็ได้

OverclockZone Member noom3925's Avatar

สเปกและ รุ่นเดียวกัน เลยครับ เรื่องความร้อนของผมไม่เคยถึงกับ 80 นะครับ ใช้งานหนักๆ ก็ประมาณ 2 วันติด แบบว่าเห่อ คอมเพิ่งถอยมา 3เดือน + เกมส์ที่ซื้อมาใหม่เทศรันซะ อยู่ที่ 67-68 นะครับ game nfs อ่อ ผมใช้แท่นลอง โน๊ตบุค มีพัดลมสามตัวเป่าใต้เครื่อง และพัดลม14 นิ้ว เป่าผมเองแฮะๆ ที่อพาร์ทเม้นไม่มีแอร์อะ

Bookmarks

Bookmarks