Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบ External HDD ไม่ติด เกิดจากสาเหตุไรได้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบ External HDD ไม่ติด เกิดจากสาเหตุไรได้บ้างครับ

ผมใช้ western passport 80GB อยู่ครับ
    แต่ก่อนเสียบติดปกตินะครับ แต่เดี๋ยวนี้เสียบไปไม่เจอเลยครับ
    สเปกก็ตามด้านล่างครับ ช่วงหลังๆที่เปลี่ยนไปก็มี
    1.เปลี่ยนพัดลมเคสเป็นแบบมีแสง
    2.เพิ่มการ์ด usb 2.0 ใบนึง ไว้เสียบเมาส์ คีย์บอร์ด จอย ปรินด์เตอร์ ฯลฯ
    3.เพิ่ม HDD เป็น IDE 120GB SATA 250+320GB รวม 3 ตัว
    4.DVDRW ย้ายไปใช้แบบเสียบ SATA

ก็ตามนี้ล่ะครับ ไม่รู้ทำไมเสียบแล้วไม่เจอ Ext. HDD เลย เวลาเสียบเครื่องคนอื่น(โน้ตบุ๊คแม่ผม 7-8 ปีแล้ว(usb 1.1 ด้วย) เสียบยังติดเลย) ยกเว้นเครื่องผมคนเดียว

ท่านไหนช่วยแนะนำทีนะครับว่าจะแก้ยังไง

ปล.เคยไปถามร้านมา เขาว่าให้เปลี่ยน PSU ดูอ่ะครับ จะเกี่ยวหรอป่าวน่ะครับ???

น่าจะ PSU จ่ายไฟไม่พอแล้วละงับ... ^^'

ทดสอบง่ายๆ ก็ลอง ถอด Hardware อื่นๆ ที่ว่าเพิ่มนั้นอะ ออกซัก 1-3 ชิ้นงับ หรือ ไม่ก็ หา adapter มาเสียบ HDD-Box (ถ้ามันมีให้เสียบได้นะ) ถ้าใช้ได้ก็ แหงๆ ละงับ

แต่ถ้าไม่ได้ อาจจะ driver หรือ ช่อง usb มีปัญหาละงับ

Comment

หมายถึงให้เอา HDD ออกหรอครับ

ถามต่อ ถ้าจะซื้อ psu ใหม่จริงๆจะเอายี่ห้อไร รุ่นไรดีอ่ะครับ(จิงๆไม่อยากให้เกิน 1000)

Comment

Working...
      X