Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยแนะนำๆสเป็คนี้ให้หน่อยคับผม งบ 10,000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยแนะนำๆสเป็คนี้ให้หน่อยคับผม งบ 10,000

คือผมไม่ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอุปกรณ์อะไรเท่าไหร่ ดูจากที่ทุก ๆ ท่านจัดให้ท่านอื่น ๆ แล้วก็ลองเอามาปน ๆ กันน่ะคับ มีตามนี้ที่ผมคิดน่ะคับ งบ 10,000 +- 1,000 คับ

สิ่งที่ต้องการใช้ = นำมาเล่นเกมส์ออนไลน์ และเปรียบเทียบกับเครื่องเก่าที่ใช้ Intel อยู่

CPU = AMD2 (940) X2 Athlon 6000 ประมาณ 4,000 X3 Phenom 8450 ดีกว่าคับ
    Mianboard = Asrock ALiveNF7G - FullHD R1 ประมาณ 1,900 หรือ NF6P ดีคับ
    Harddisk = Seagate 160 gb 1,500
    RAM = Kingston 800/2gb x 2 2,500 อันนี้ผมไม่รู้ว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากัน
    Case 1,000
    VGA Card = ของเครมมาเห็นมันว่าง ๆ เลยเอามาใช้ XFX 7300GT
    PSU = Enemax 460W(พิมพ์ผิดขออภัยคับ) อันนี้ซื้อมาจะไว้ใช้กับเครื่องเซเวอร์ Linux ผลสุดท้ายเสียบไปไฟมันตกเฉย เอาไปเช็คแล้วใช้ได้ ปล่อยคาไว้นานแล้วสมควรเอามาใช้ได้มั้ยคับ
    Monitor = มีแล้วคับ Sony 17"

อันไหนไม่ดี อันไหนไม่เหมาะสม ผมรับคำแนะนำเอามาปรับปรุงตามที่ทุกท่านบอกคับ ขอซื้อแบบพอตัว ไม่กะเอาดีกว่านี้อีกแล้ว เงินทองหายากคับผม ^^" และขอขอบคุณด้วยนะคับที่กรุณาสละเวลาแนะนำสิ่งที่ดี ๆ ให้ ขอให้ผลบุญนี้ส่งไปถึงท่านด้วยเถิด

X2 6000+ กะ NF6P พอนะผมว่า

Comment

ขอบคุณมากนะคับผม ที่กรุณาชี้แนะในที่สุดก็สองอย่างแล้วที่ถูกต้อง เหลือ Ram จะต้องเอาเท่าไหร่ดี 2gb x 2 จะเกินความจำเปนหรือไม่คับ

Comment

Originally posted by makotokung View Post
        ขอบคุณมากนะคับผม ที่กรุณาชี้แนะในที่สุดก็สองอย่างแล้วที่ถูกต้อง เหลือ Ram จะต้องเอาเท่าไหร่ดี 2gb x 2 จะเกินความจำเปนหรือไม่คับ
        จะเอาไปใช้งานด้านไหนบ้างหละครับ

Comment

ใช้งานก็คือ เล่นเกมส์กับอยากลองเทียบกับ intel ดูน่ะคับ เกมส์ก็เอาไม่สูงมาก ประมาณเกมส์ออนไลน์น่ะคับที่เหลือไม่ได้ใช้อะรัยนอกจากฟังเพลงเล่นเน็ตคับ

Comment

Originally posted by makotokung View Post
            ใช้งานก็คือ เล่นเกมส์กับอยากลองเทียบกับ intel ดูน่ะคับ เกมส์ก็เอาไม่สูงมาก ประมาณเกมส์ออนไลน์น่ะคับที่เหลือไม่ได้ใช้อะรัยนอกจากฟังเพลงเล่นเน็ตคับ
            เท่าที่เคยเห็นมา ไม่มีเกมส์ออนไลน์ เกมส์ไหนกินแรมเกิน 2 GB ครับ

Comment

ขอบคุณมากนะคับที่ไขปัญหาให้ จะได้ลดแรมเปน 2gb คับ

Comment

Working...
              X