Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเราซื้อคอมมาประกอบเองครั้งแรกอยากว่ามันสมควรไหมกับการประกอบครั้งแรก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเราซื้อคอมมาประกอบเองครั้งแรกอยากว่ามันสมควรไหมกับการประกอบครั้งแรก

คือถ้าซื้อชิ้นส่วนมาประกอบเองอยากจะทราบว่ามันสมควรไหมกับการประกอบ"ครั้งแรก"ของเรา

คือใจจริงก็อยากประกอบเองจะได้เป็นประสบการณ์

มันมีข้อควรระวังตรงไหนหรือป่าว

Originally posted by YaKuZiA View Post
    คือถ้าซื้อชิ้นส่วนมาประกอบเองอยากจะทราบว่ามันสมควรไหมกับการประกอบ"ครั้งแรก"ของเรา

คือใจจริงก็อยากประกอบเองจะได้เป็นประสบการณ์

มันมีข้อควรระวังตรงไหนหรือป่าว
    ประกอบเองก็ได้ครับ ไม่ยาก สงสัยตรงไหนก็ดูในคู่มือ..

ถ้ายังไม่เข้าใจลองถามช่างหรือผู้รู้ดู หรือถามในบอร์ดก็ได้ครับ..

แต่ก่อนลงมือประกอบผมว่าศึกษาข้อมูลให้เข้าใจก่อนก็ดีนะครับ..

Comment

สำหรับคนไม่เคยจับ จะประกอบครั้งแรกผมว่าไม่ง่ายครับ
      แนะนำให้วานเพื่อนฝูงที่เคยมีประสบการณ์มาช่วย

Comment

ยังดีนะครับ ที่ท่านไม่ทันรุ่น Socket A ไม่งั้นมีน้ำตาตก

Comment

ครั้งแรกอย่างตื่นเต้นเลยครับ จะกดคันโยกปิด Socket ยังไม่กล้าเลยครับ
          กลัวจะไปทำ CPU เจ๊ง แต่ทำตามคู่มือก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ

Comment

ผมก็ประกอบเองเครื่องแรก เมื่อ5วันที่ผ่านมานี่เอง ใช้ของAMDเน้นประหยัด

เครื่องผม มีเมมบอด แรม CPU VGA(ออนบอด) hdd1ลูก ซัพพาย1ตัว วัตไม่เตม แค่นี้เอง แถมเคสไม่มีด้วย ฮ่าๆ เครื่องแรก เล่นๆแค่นี้ก่อน ไว้รวยๆจะเอาแบบNASA ตอนลงวินโด้ ก็ยื้มที่อ่านCDเพื่อนมา พอลงเสดก็เอาไปคืน

Comment

.
              Last edited by virussutteen; 9 Dec 2015, 00:10:41.

Comment

คล้ายๆกะการเปิดซิงอ่ะคับ
                55555555555555555+
                ทำไปบ่อยๆเด่วก็คล่องเอง
                55555555555555555+
                อย่าถอดเข้าๆออกๆบ่อยล่ะ
                55555555+ เหนื่อยอ่ะ เอิ๊กๆๆ

Comment

ผมว่าครั้งแรกไม่ง่ายเลยนะครับ คู่มือเมนบอร์ดก็เป็นภาษาอังกฤษ -.-

Comment

ครั้งแรกก็เป็นชั่วโมงๆได้ จะนานก็ตรงเสียบสายจัมป์เปอร์ต่างๆ ที่เหลือก็ไม่ยากเท่าไหร่

เอออีกอย่างผมชอบมีปัญหากะไอ้หัว molex บางทีตัวผู้ตัวเมียมันไม่ชอบหน้ากัน ยัดเข้ายาก - -*

สู้ๆครับ มีโอกาสก็ลองเลยไม่เสียหลาย ได้ประโยชน์ เผื่อมีโอกาสไปได้ประกอบเครื่องให้สาว อิอิ

Comment

ไปให้ช่างประกอบแล้วยืนดู อิๆ เสียตรงนั้นจะได้ถอดเป็น

Comment

ขอบคุนทุกคนมากครับที่ผมกลัวคือเรื่องไฟช็อต มันงงตรงเสียบสายpsuเข้ากับเมนบอร์ด

Comment

ผมว่าน่าจะมีคนที่เคยทำอยู่ด้วย จะได้เสริมความมั่นใจได้หน่อย

Comment

ถ้าครั้งแรกผมเสียวครับ

Comment

มือใหม่ยากสุดก็ตรงจัมป์เปอร์ พวกสวิท ปุ่มรีเซ็ท ไฟแสดงการทำงาน อะไรประมาณนี้
                              ให้ประกอบทุกให้อย่างเสร็จ ใส่แรม สายไฟ psu ซ๊พียู
                              ตรงนี้ใส่ทีละเส้นครับ
                              1.power switch หาเส้นนี้ก่อนเลยครับ ใส่เข้าไปลองเปิดเครื่องดูเลยครับ
                              เส้นอื่นๆยังไม่ต้องต่อนะครับต่อทีละเส้นจะได้ไม่งง
                              2.ลำโพงหรือบัชเซอร์ จะไดฟังเสียง ว่ามีอาการผิดปกติหรือปล่าว
                              นอกนั้นค่อยๆต่อทีละอย่างลองเปิดดู
                              reset ใช้รีเครื่อง
                              Power LED สถานะสีเขียวหรือฟ้าบอกการทำงานเครื่อง
                              HDD LED บอกการอ่านเขียนของฮาร์ดดิกส์
                              แบบนี้เราจะได้รู้เส้นไหนผิดเส้นไหนถูก แถมความเสี่ยงน้อยกว่า ต่อทีเดียวทุกเส้นครับ **สำหรับมือใหม่นะครับ

Comment

Working...
                              X