overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: จะเปิดร้าน internet ตอนนี้จะคุ้มไหมครับ

OverclockZone Member supachai's Avatar
    หน้าเสรีเซ็นเตอร์

Default จะเปิดร้าน internet ตอนนี้จะคุ้มไหมครับ

และขั้นตอนต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง
    ขอให้ผู้ที่เปิดอยู่แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุงOverclock มากครับ

OverclockZone Member gobgab's Avatar

เปิดตอนนี้ กว่าจะคืนทุนนานมากมาย

OverclockZone Member supachai's Avatar

แล้วมันจะมีธุรกิจอะไรบ้างไหมฮ่า เปิดสบายๆได้รายได้ดี เงินทุน ไม่เกิน 150,000

OverclockZone Member gi_nen's Avatar
    http://www.facebook.com/CPL.Nen

แนะนำให้เก็บเงินไว้ก่อนครับ ผมว่าลองไปศึกษานโยบายการบังคับใช้ Software ของ BSA ให้ดีก่อนครับ เกรงว่าทุนจะจมไปกับ windows และระบบจัดเก็บ Log ซะก่อน

OverclockZone Member

ผมมีความคิดจะเปิดร้านเกมส์เจอกฏหมายเข้าไปเก็บเงินไว้ดีกว่าตอนนี้ -0-

ถ้ามีปัญหาตามนี้อย่าไปเปิดคับ
    1.ต้องเช่าที่ราคาแพง
    2.ซ่อม ประกอบ ดูแลระบบไม่เป็น
    3.มนุษย์สัมพันธุ์แย่
    4.ในระยะใกล้เคืองมีร้านเปิดอยู่แล้วมากกว่า 2 ร้านขึ้นไปในรัศมี 100 เมตร
    5.ปิดร้านไม่ได้ ติดคุกระยะยาวววววว...ปล.ถ้าจะจ้างคนจริงๆ ในจ้างคนที่มันเล่นเกมส์อยู่แล้วๆ มีกลุ่มเพื่อน มานจะได้เอาเพื่อนมันมาเล่นที่ร้าน 555+

เอาเงินไปทำอย่างอื่นในงบประมาณเท่ากัน ได้กำไรเยอะกว่าปัญหาน้อยกว่า ไม่ต้องมานั่งลุ้นกับกฏหมายใหม่ๆ ที่จะเพี้ยนตามกระแสเด็กฆ่าคนออกมาอีก ที่สำคัญถ้าเกิดคุณซวยไปเป็นอริกับพวกบ้าๆ ละก็ เตรียมโดนรังควานได้เลยชีวิตปวดหัวมากมาย ย้ายหนีมันก็ไม่ได้อีก 555+ ปัญหาเยอะคับขอบอก

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

แล้วจะเปิด 10 เครื่องนิ

windows จะฟ้องรึป่าวครับ และใช้ของปลอมไม่ได้รึครับ แล้วทุกโปรแกรม ทุกเกมส์ต้องเป็นของแท้หมดรึครับ

ระบบLog ต้องไปจ้างที่ไหนทำครับ

ผมพอจะแก้ไขปัญหาขั้นต้นได้ เลือกเครื่องเองได้ครับ

งบจริงๆ 350,000 แล้วระบบเน็ตเวิดนี่ต้องไปติดต่อที่True ใช่ไหมครับ อ่อ สุดท้ายก็ต้องขึ้นทะเบียบอีกด้วยและต้องเสียภาด้วยใช่ไหมอ่า

รบกวนอีกทีครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

อยู่แถวๆ เสรีเหรอครับ ลองแวะมาเที่ยว หัวหมาก ดูครับ
    ตอนนี้ในซอย รามคำแหง65 ( ซอยมหาดไทย หน้าราม1 ) ผมเห็นมีร้านคอมร้านหนึ่งเซ้งกิจการครับ
    น่าจะมีราวๆ 30 เครื่อง เค้าเซ้งที่ 350,000 บาท น่าจะยกร้านเลย ( เห็นตรงกับงบพอดีเลยเอามากบอกครับ )

ถ้าจะลองเปิดเองคุณลองถึงกลุ่มลูกค้าเป็นหลักครับ
    ขอยกตัวอย่างใกล้ๆตัวผมล่ะกันครับ

ผมมีพี่ชายเปิด ร้านเนต+เกมส์ อยู่ที่ ม. ราม2 สาเหตุที่เลือกเปิดที่นั่น
    - ส่วนใหญ่แล้วเด็กปี 1 ยังไม่มีคนยกคอมมาจากบ้านมากเท่าไหร่ ส่วนใหญ่เลยใช้บริการที่ร้านเนต
    - คนอยู่ค่อนข้างเยอะ แล้วเด็กรามค่อนข้างว่าง มีเวลาเหลวไหลเยอะ -0- ( ว่าง อันนี้เอามาจากตัวผมนะครับ )
    - ที่เช่าไม่แพงมาก

ข้อเสียที่ราม 2
    - ถ้าช่วงสอบกันเสร็จแล้ว ราม2 จะกลายเป็นเมืองร้าง >.< คนน้อยมากๆ
    - คู่แข่งตัดราคากันพอสมควร เนื่องจากมาร้านเปิดกันเยอะ ( พวกโปรโมชั่นต่างๆ 24 ช.ม. 150 บาท อะไรแบบนี้ )
    - ที่สำคัญ ณ ตอนนี้ ราคาคอมพิวเตอร์รวมถึงอินเตอร์ถูกลงมาก ทำให้สามารถซื้อคอมไว้ใช้ส่วนตัวได้ครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างนะครับ ลองๆพิจารณาดู

ป.ล. 10 เครื่องผมว่ามันน้อยไปหน่อยนะครับ ถ้าคนเต็มร้านก็ต้องมีลูกค้ามารอ แล้วถ้าต้องมารอบ่อยๆ เค้าก็จะไปร้านอื่นกันหมด แนะนำๆครับ ^^~

จะเซ๊งร้านต่อจากร้านที่เค้า เพิ่งปิดไปมันจะดีเหรอครับ

เห็นด้วยกับความเห็นของทุกท่าน

เปิดเมื่อ 4 ปีที่แล้ว เทียบกับ ปัจจุบันกำไรหายไป 60% จากการแข่งขันของร้านต่างๆ
    และการที่ลูกค้าได้ซื้อคอมไว้ใช้งานเองที่บ้าน ลูกค้าหายไปเยอะ

ถ้าเปิดตอนนี้ลำบากครับ ^_^"

OverclockZone Member dryiceteam's Avatar
    Chonburi Heaven Floor 7

ผมว่า เสี่ยงน่ะ ถ้าร้านไม่ดี เนตไม่เทพ จิง ผมว่าเกิดยากมาก

อย่างแถวบ้านผม เปิดเมื่อก่อน จอ 15นิ้ว 20เครื่อง เจ้าของร้านรวยไปเลย เซง้ร้านต่อ คนเซ้ง เจ้งไปเลย

เพราะว่ามันอิ่มตัว แล้วมีอีกรา้นที่เปิด 10เครื่อง จอ 17นิ้ว LCD เนตดีไม่มีหลุด เจ้าของรา้นนิสัยดี เทคแคร์ ขนาดไม่ค่อยอยู่ใกล้แหล่งชุมชนยังมีคนมาเล่นเต็มทุกวัน มีใกล้ๆกัน ร้านเดียวอีกร้าน เน้นลูกค่าประจำ

ส่วนอีกร้าน เปิดที่ข้างมหาลัยผม เครื่องดี สเปคแรง แต่เนตไม่ได้เรื่อง คนก็หายน่ะ อีกร้าน เครื่องกาดจอออนบอด เล่นดอทเอได้ เนตไม่กระตุก ครีเอทได้ เล่นกันกระจายเลยครับ

ผมว่า เราต้องดูทำเล อินเตอเนตที่ใช้ ควรเป็น2เส้น มีปัญหา จะได้ รองรับได้ ที่สำึคัญ ถ้าเปิด แถวๆ มหาลัยนี้

ถ้าครีเอทดอทเอได้ แจ่มเลยครับ คนเล่น 70-80เปอเซน เล่น ดอทเอน่ะครับ แถวมหาลัยน่ะ ลองดูได้เลย

มหาลัยบูรพาน่ะ ดอทเอ เกือบ 90เปอเซน

borneo
    Guest

เรื่อง Softwear ละเมิดลิขสิทธิ์นี่ รุ่นพี่ผมเคยโดนแกล้ง (คาดว่าร้านคู่แข่ง)โดยมีคนเอา โปรแกรม Microsoft office มาลงแล้วหลังจากนั้น 1 ชั่วโมง ตำรวจกับพนักงานฝ่ายทรัพย์สินทางปัญญาก็เข้ามา ตรวจเจอแค่ 1 เครื่อง ทั้งที่เพิ่งลง ไปก่อนหน้า 1 ชั่วโมงเอง ก็เถียงว่าบอกว่าจะเอาแผ่นปลอมมาลงทำไมในเมื่อแผ่นจริงก็มี ทางพนักงาน Microsoft ไม่ยอมท่าเดียวจะส่งฟ้องอย่างเดียว แล้วปกติก็ไม่เอาโปรแกรมนี้ลงเครื่องลูกค้าอยู่แล้วเพราะไม่มีใครใช้ กว่าจะยอมความกันได้เถียงกันจนปวดหัว เสียเวลา เสียอารมณ์ไปหลายวัน
    ตอนเรียนปริญญาโทเลยทำ วิทยานิพนธ์เรื่อง กฎหมายร้านอินเตอร์เน็ต ผมอ่านแล้วตัวกฎหมายตลกมาก เพราะโหนตามกระแสเหมือนท่าน jc4211 บอก หยุมหยิมจุกจิ๊ก และ จนท.ที่เกี่ยวข้อง เริ่มเข้มงวดกวดขันมากขึ้น เดือนหนึ่งจะต้องมีเจ้าหน้าที่ มาตรวจ 3-4 ครั้ง แต่คนละหน่วยงาน และนั่นหมายถึงต้องจ่ายใต้โต๊ะอีกเยอะ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ตอนนี้ไม่ควรอย่างยิ่งครับ เปิดร้าน ps2 ยังคุ้มกว่าอีก อิอิ แถวบ้านมีร้านเน็ตเกิน 10 ร้านในรัศมี 100 เมตร ตอนนี้พึ่งมีร้านเกม ps2 เปิดใหม่ ชม.ละ 20 บ. คนเข้าตลอดเพราะมันเล่นเป็นอยู่เกมเดียวคือ วินนิ่ง

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

อย่างว่าแหระครับ ร้านเนตควรติดตั้ง Undo Card ไว้ด้วย
    ถ้าเห็นมีคนมาตรวจ จัดการสั่งชัตดาวล์ทุกเครื่องเลยก่อนเลย จากนั้นก็เอาคัตเอาท์ทั้งร้านลง
    แล้วที่สำคัญขอดูหมายตรวจด้วย ไม่มีก็เชิญเค้าออกนอกร้านไป
    อย่าไปกลัวถ้าเรามั่นใจ เพราะพวกหากินด้วยวิธีนี้เมื่อหลายปีก่อนมีเยอะครับ อุอุ ( นอกเรื่องเจ้าของกระทู้ป่าวน้อ )

ป.ล. อีก 1 เสียงครับ เปิดตอนนี้ไม่คุ้ม *-* อิอิ ก่อนนอน

OverclockZone Member tigu's Avatar

ไม่รู้ร้านเนทตอนนี้เป็นไงแล้วมีแต่นั่งรถผ่าน แต่ดูจากหลายร้านต้องบอกว่าต้องทำบริการเกินราคาสินค้าบริการมาก เก้าอี้ แอร์ กระจกหน้าร้านก็ต้องทำซะหรูหยั่งกะร้านสปา หลายอย่างมองๆแล้วมันเกินชม.ละ10-15บาท สมัยก่อนร้านโกโรโกโสก็ยังแห่ไปนั่งเต็มร้าน

OverclockZone Member tahkung's Avatar

ลองไปเปิด ตจว พวกแบบ 1 อำเภอ 1ร้านเนตสิครับ
    ผมเห็นหลายร้านแล้ว คนเต็มตลอด

OverclockZone Member ta12345's Avatar

ราคาคอม&โน็ตบุ๊คส์ ถูกลง NET ถูกลง
    ลุกค้าก็หายหมด
    เมื่อก่อนต้องยืนต่อคิวกันเล่นกันตอนตี3(DOTAกันมันส์)
    ีเดียวนี้ ตี3ได้ยินเสียงหมาหน้าร้านหอน (บางทีมาเล่นท่าdog stepกันหน้าร้าน)
    กฎหมายอีก สรรพัด มากมาย
    ไม่ดีครับทำตอนนี้
    จะว่าไปทำอะไรตอนนี้มันก็ไม่ดีสักกะอย่าง
    ไปปล้นขอทานดีกว่าครับ....ล้อเล่น
    จาก....เด็กที่เคยบ้าเกม

Bookmarks

Bookmarks