Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถึงคนทำงานกราฟฟิค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถึงคนทำงานกราฟฟิค

พวก AutoCAD 3DMax เงี้ย
    ใช้การ์ดจออะไรกันมั่งเหรอครับ

แล้วผมเพิ่งจะเริ่มหัดทำ ควรเปลี่ยนมั๊ยครับ

ถ้าเพิ่งเริ่มหัดทำแนะนำว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนครับ ยังไม่ต้องเปลี่ยน แต่ถ้าคิดทำจริงจัง และรันโมเดลใหญ่ๆ ต้องเพิ่มแรมกับอัพการ์ดจอครับ

Comment

เพิ่งเริ่มหัด ใช้ธรรมดาก็ได้ เมื่อก่อนผมยังใช้ FX 5200 ทำงานเลย(แต่โคตรหน่วงเครื่องเลยครับ) ตอนนี้อย่าเพิ่งไปคิดถึงพวก Quadroหรือ Fire GL มันเกินความจำเป็นไป...... ทางทีดีเพิ่มแรมดีกว่า 1GB อย่างต่ำ 2 GB กำลังพลิ้ว

Comment

อ่อ ขอบคุณที่ชี้แนะขะรับทั่น

Comment

ผมว่า 7300GT Work กว่านะ

Comment

ผมใช้ 7300GT อยู่ครับ ไม่เห็นมีปัญหาไร ยังหาเงินได้อยู่

ถ้าเปลี่ยนเป็น quadro ก็ไม่ได้เงินเพิ่มไปกว่านี้แล้ว ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนทำไมให้เปลืองตัง

Comment

ใช้ไม่ถึงขั้น

Comment

แหมๆๆ 7600 go ยังได้เลย ตอนก่อนหน้านี้ ผมใช้ Fx5200 แต่เน้น แรมเยอะ cpu ไวแค่นั้นเอง

Comment

Originally posted by iaung View Post
                  เพิ่งเริ่มหัด ใช้ธรรมดาก็ได้ เมื่อก่อนผมยังใช้ FX 5200 ทำงานเลย(แต่โคตรหน่วงเครื่องเลยครับ) ตอนนี้อย่าเพิ่งไปคิดถึงพวก Quadroหรือ Fire GL มันเกินความจำเป็นไป...... ทางทีดีเพิ่มแรมดีกว่า 1GB อย่างต่ำ 2 GB กำลังพลิ้ว
                  เห็นด้วยครับ แต่ตอนนี้ผมใช้ Quadro 1400 สำหรับทำ 3D เวลา RENDER ทิ้งตัวอื่นเป็นทุ่งครับ แต่ราคาบ้าเลือดเลยนะ..

Comment

...อ๊ะ เครื่องที่ office ผมยังใช้ 6200 เหมือนกันครับ แต่ก็ทำงานได้ไม่มีปัญหานะ

เว้นแต่เรนเดอร์โมเดลใหญ่ๆ อาจจะช้านหน่อย ปกติทำแบบบ้านให้ลูกค้าดูนี่มันก็ไม่ได้เรนเดอร์อะไรโหดร้ายมากอยู่แล้ว

เว้นแต่ไม่ได้ทำบ้าน...ไปทำ animation หรือ โครงโมเดลแปลกๆที่เน้นความละเอียดหน่อย ตัวนี้ค่อนข้างช้าเลย

Comment

เคยลองใช้ Quadro มาตัดต่อวีดีโอ ก็ smooth ขึ้นนะครับ (จิ๊กมาจาก Dell ใส่ Quadro มานั่งดูเฉยๆ)

Comment

เตือนความจำให้ ว่า

จขกท เพิ่งหัดทำครับ

ตอบว่า "ไม่ต้องเปลี่ยนหรอก"

Comment

Quadro 1400 ตัวนี้หลายหมื่นเลยนี่ครับ รองรับ SLi ด้วย

Comment

ถ้าเพิ่งหัดเล่นยังไม่ต้องเปลี่ยนคะ หาตัวตนของตัวเองให้เจอก่อน
                            ถ้าจะแค่สร้างบ้านก็ เอาสเปกนี้ละ(ตามลายเซ็น จขกท) ให้ขึ้นโมเดลเก่ง ๆ ก่อนนะค่อยเปลี่ยนเป็นอันอื่น
                            แต่หากว่าในอนาคตเก่งแล้ว ก็ซื้อคอมใหม่ไปเลยอีกเครื่องหนึ่ง Dual Core
                            1.ปั้นโมเดล เน้นแรมเพิ่ม มากหน่อย จะได้ไม่หน่วงเวลา Face เยอะ ๆ ใช้การ์ดจอ ATI ก็ดีนะ
                            2.Rig ก็อาจไม่ต้องเพิ่มอะไร เน้นแรม กับ CPU
                            3.Shading เน้น CPU กับการ์ดจอ สวย ๆ (ATI นั่นหละ)
                            4.Dynamic อันนี้เขียนโค๊ดแบบพว Reactor ก็ CPU กับการ์ดจอ
                            5.Particle อันนี้ Effect ทั้งหลายแหล่ แนะนำ Quadro หรือ FireGL

ฯลฯ อีกมากมายสงสัยอะไรก็ถามนะ หรือจะเวียนไปแวะ http://www.thai3d.net ก็ได้นะ

Comment

Working...
                            X