Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วย ดู สเป็คคอม ให้ทีครับ (Upgrade/ซื้อใหม่)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วย ดู สเป็คคอม ให้ทีครับ (Upgrade/ซื้อใหม่)

สเป็คคอม เก่า ครับ

CPU : DualCore Intel Pentium E2180, 2500 MHz
    Mainboard : ASRock 775i65G (3 PCI, 1 AGP, 1 AMR, 2 DDR DIMM, Audio, Video, LAN)
    Ram : 1 GB (Kingston 512mbx2 dual)
    Graphic Card : RADEON 9600 SERIES (256 MB)
    Harddisk : 320 GB (WD3200AAKS) NCQ
    Optical Drive : LG DVD

ใช้งาน
    ทั่วไป
    เล่นเน็ต
    ฟังเพลง
    เล่นเกมส์ (ไม่ใหม่มาก พอฆ่าเวลา ไม่ก็เกมออนไลน์ พวก Freestyle อะครับ)
    สร้างเว็ป
    แต่งภาพ/logo

ใช้โปรแกรม (ประจำ)
    Photoshop CS2
    Dreamweaver 8 (สร้างเว็ป)
    Firefox+Opera+Google Chrome (ใช้ ทั่วไป 3 ตัว เปิดเว็ป หลายงานอะครับ) เปิดพร้อมกันนะ
    uTorrent (โหลดบิท 15 ชม. ++)

แล้วถ้าอยากเปลี่ยนไปใช้จอ 19-22 นิ้วนี่ พอไหวมะครับ (ของเดิม 17 นิ้ว)

อยากถาม นิดนึงครับว่า
    1. ถ้าจะ Upgrade นี่ ต้องอัพอะไรมั่งอะครับ (งบ ไม่เกิน 5000 รวมขายอันเก่า ด้วยนะครับ)
    2. ถ้าจะขายใหม่ นี่ ของเก่าขายได้ซักเท่าไหร่อะครับ แล้ว Spec ใหม่นี่ เท่าไหร่อะครับ (ประมาณ น้า)

ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาช่วยดู และ ช่วยตอบครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Peachy23; 23 Sep 2008, 14:49:39.

ขอสาเหตุที่จะ อัพด้วยครับ มันช้าหรือว่าอะไร
    เพราะสเปคนี้ก็ไม่ได้เก่าอะไรมากนะครับ เกมส์ก็ไม่ได้เล่นเยอะ โหลดบิทประหยัดไฟอีกต่างหาก
    Firefox+Opera+Google Chrome พร้อมกัน CPU ตัวนี้ สบายๆอยู่แล้วครับ

แต่ถ้า CS อาจหนืดๆหน่อย ก็ต้อง เปลี่ยนบอร์ด อัดแรม ถอยซีพียูใหม่

Comment

รู้สึกมาน อืดๆ เวลาใช้ เน็ตอะครับ Firefox+Opera อืด
      ใช้ Photoshop รู้สึกช้าๆ ไปนิดๆ อะครับ

(ถ้าจะ อัพ Ram ซัก 2 gb จะช่วยได้ไหมเอ่ย)
      แล้ว สเป็คนี้นี่่ ใช้ LCD ซัก 22 นิ้วไหวมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ใช้ เนตก็แยกให้ออกนะครับ ช้าที่สัณญาณอินเตอร์เนต หรือ Web browser เวลาเปิดโปรแกรมมันหนืดๆ

CS คงหนืดอยู่หละครับ Ram แค่ 1 GB ถ้าอัพเกรดคงไม่คุ้มเพราะเป็น DDR1
        แนะให้ เปลี่ยนบอร์ด อัดแรม ถอยซีพียูใหม่ จะดีกว่า

สเปคคุณใช้กับจอ 22" ได้ครับ

Comment

อ่อ ครับ แต่ เน็ตผม 2mb นะครับ ที่ว่าช้า นี่คือ เวลาเลื่อนขึ้น เลื่อนลง / สลับ หน้าจอ การใช้อะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

แล้ว บอร์ด / ซีพียู ควรใช้ รุ่นไหนดีอะครับ

และก็ แรมซัก 2 GB น่าจะพอไหมอะครับ

Comment

ดีกว่าคอมเก่าผมซะอีกนะนี่ จขกท. งับ

Comment

มีงบเท่าไรห่ หละครับ

Comment

อยากให้ไม่เกิน 5000 รวมขาย ชิ้นเก่า อะครับ

หรือ ถ้า Set ใหม่ก็ ไม่เกิน 20,000 +- (3,000) ครับ

Comment

สเปคทำงานนะครับ

Intel Core 2 Quad Q9550 2.83 Ghz 12000.-
                    Mobo Gigabyte EP31 DS3L 2100.-
                    Ram Kingtion 2*2 4GB Bus800 2600.-
                    VGA HIS HD 3450 256Mb DDR2 1000.-
                    HDD WD 3200 AASK 320 GB Buf 16MB 1900.-
                    DVD Asus DRW-1814BL 770.-
                    PSU Cooler Master Extreme Power 500W 1800.-
                    Case p to U 1000.-

Total 23100.-
                    ปล. ยังหนืด ยังช้า อีกก็ให้มันรู้ไปครับ

Comment

ขอบคุณมาก ครับ

Comment

Intel Core 2 Quad Q9550 2.83 Ghz ไม่แรงไปหน่อยหรอครับ

ว่าแต่ ถ้าลดงบเหลือ 15000 +- พอจะเปลี่ยนอะไร ได้มั่งไหม (ประหยัดไว้ก็ดี ยุค น้ำมันแพง)

Comment

Intel Core 2 Quad Q6600 6800.-

Comment

ว่าแต่ ท่านอื่น พอมีความคิด เสนอ อย่างอื่นมั่งไหมครับ

Comment

ผมมาแหวกแนวหน่อยนะ คือว่าที่อืดอาจจะลงโปรแกรมเยอะไป หรือไม่ก็โดน Spyware,Virus อะไรพวกนี้น่ะครับ
                              Spec คอมที่ให้มานี่ดีกว่าที่ผมใช้อยู่อีกนะครับ แต่ผมไม่มีปัญหาที่ว่าเลยครับ
                              ถ้า photoshop มันอืดๆ ก็ลองเอา plug in ที่ไม่ได้ใช้บางตัวออกนะครับ (หาดูตามเว็บทั่วไป)
                              คงจะเป็นประโยชน์กับเจ้าของกระทู้บ้างนะครับ

ปล. ถ้าจะอัพเกรดก็น่าจะเปลี่ยนยกชุดเลยครับ CPU+RAM+Mainboard เพราะถ้าอัพแรม DDR-I ก็
                              ไม่คุ้มอย่างเค้าว่าจริง ๆ ครับ ตอนนี้ถ้าเป็นเซ็ต AMD ก็ประมาณ 5000 บาทอะครับ

Comment

Working...
                              X