Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์อาการให้ด้วยครับ ว่ามันเป็นที่อะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์อาการให้ด้วยครับ ว่ามันเป็นที่อะไร

ผมขอบอกสปคคอมกอ่น
    CPU P4 3.20
    HDD 500 G
    RAM 2 G(Dual)
    VGA GF 8600 GT

ปัญหาของผม มี ดังนี้ครับ

1. เมื่อผมใช้หลายๆโปรแกรม พร้อมๆกัน( ประมาณ 3-4 โปรแกรม) แล้วระหว่างที่เราต้องเปลี่ยนไปใช้อีกโปรแกรม เราต้องรอ นาฬิกาทรายขึ้นมา จนมันหายไป ถึงจะใช้โปรแกรมนั้นได้หริอไม่ก็ต้องคลิกขวาที่ล้านล่าง ของโปรแกรมนั้นๆ มันถึงจะใช้โปรแกรมนั้นได้ ซึ่งแต่ก่อนมันไม่เป็นอะไร เปิดใช้งานหลายๆโปรแกรมพร้อมๆกันได้เลย ไม่มีค้าง แต่ตอนนี้พอใช้ไปสัก ช.ม- 2 ช.ม ก็เป็นอาการข้างต้นละคับ อยากทราบว่า มันเกิดมาจากสาเหตุใด ** อีกอย่างครับ เมื่อเรา คลิกขวาที่ Mycom เลือก Propertie แล้วมันจะบอก สเปคคอมเราว่า CPU เร็วเท่าไห่ร RAM เท่าไหร่ ตอนนี้ มันบอกแค่ ความจุของRAM อาการทั้งหมดนี้ ผมลงวินโดว์ใหม่ สักพักมันก็กลับมาเป็นอีก

2. จอ LCD ผม บางครั้งก็เป็น เส้นตรง หลายๆเส้น จะเห็นได้จัดมากกับสีขาว ดูไฟล์ VDO ไม่เปนไร ชัดปกติ แต่พอเปิดเวป แต่กับสีขาวนั้น จะเห็นเป็นเส้นเลย ลองขยับโน่น ขยับนี่ มันก็หายบ้าง ไม่หายบ้าง ต้องรีถึงจะหาย บางครั้งต้องรี ถึง 5รอบ กว่าจะหาย อย่างนี้เป็นที่จอ หรือ เป็นที่อย่างอื่นครับ

รบกวนช่วยวิเคราะให้ทีคับ ผมจะได้ หาวิธีแก้ต่อไป ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลองกด ctrl + alt +del แล้วสังเกตุ แทรป processer
    สังเกตุ ที่ memusage ว่ามีอะไร ที่มันแปลกๆหรือไม่

- เคยมีปัญหาพวก svcost ที่มันกินแรมเยอะๆเหมือนกัน 100k- 200k เงี้ย เครื่องอืดไปเลย
    แต่ผมก็จำวิธีแก้ไม่ได้แล้วน่ะ - - ถ้าจำไม่ผิดก็ ปล่อยอัพเดทวินโด้ว+เปิดfirewall ม้าง จำไม่ได้จริงๆ
    - IE7 (หรือ IE อื่นด้วย) บางทีก็เหมือนกัน ครับ ทางแก้ผมก็ลืมอีกเช่นกัน (แรมวิ่งขึ้นๆไปเรื่อยๆเหมือนกัน ผลคืออืด)
    - สแกนไวรัส อะไรบางตัวหรือป่าวที่มันทำงานอยู่ อาจฉุดเครื่องก็ได้ - -.

Comment

ตอบข้อ 1 ให้ลองทำตาม K.armaku ดูก่อนน่ะครับ
      ตอบข้อ 2 อาการแบบนี้เป็นไปได้ทั้ง VGA และ LCD สันนิฐานเบื้องต้นให้เช็คตัว VGA ดูก่อน

เอาใจช่วยครับ ^_^

Comment

Working...
      X