Announcement

Collapse
No announcement yet.

สังสัยเรืองไฟครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สังสัยเรืองไฟครับ

สมมุติว่าแรมทำงานที่ 800 MHz ใช้ไฟ 1.8 v
    แล้วเราปรับไฟเพิ่มเป็น 2.0 v จะเป็นอะไรรึเปล่าครับ

เปลืองค่าไฟเพิ่มครับ

คงจะทำให้ร้อนขึ้นกว่าเดิม+อายุการใช้งานสั้นลง ถ้าไม่ Clock อย่าเพิ่มดีกว่า

Comment

ถ้าทดแรม 1:1 ไฟ 2.0 นี้น่าจะได้ 400-450 ครับแต่ถ้าท่านไม่ได้ oc ram ก็ใช้ไฟ 1.8 ดีแล้วครับได้ไม่ร้อนเดี๋ยวจะเปรื่องค่าไฟถึงจะไม่มากแต่ก็กินไฟเพิ่มขึ้นครับ ^ ^

Comment

Originally posted by xp_ocz View Post
        สมมุติว่าแรมทำงานที่ 800 MHz ใช้ไฟ 1.8 v
        แล้วเราปรับไฟเพิ่มเป็น 2.0 v จะเป็นอะไรรึเปล่าครับ
        อาจจะส่งผลต่ออุปกรณ์บ้างเล็กน้อย เช่นร้อนขึ้น อายุการใช้งานลดลงบ้างเล็กน้อยถ้าใช้เป็นเวลานาน

แต่ผลดีก็คือจะสามารถเพิ่มสัญญาณนาฬิกา และลดแคชเลเทนซี่ลงได้บ้าง ซึ่งส่งผลต่อประสิทธิภาพโดยรวมของระบบเล็กน้อยครับ

Comment

Working...
        X