Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องอยากถาม เกี่ยวกับ ตัวแปลงสัญญาณ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องอยากถาม เกี่ยวกับ ตัวแปลงสัญญาณ

ตัวแปลง H/D IDE เป็น SATA หรือ H/D SATA เป็น IDE นั้นดีหรือป่าวคับ

คือ M/B ของผม สามารถใส่ H/D SATA ได้ แต่ พอดีผมมี IDE แต่อยากจะใช้ SATA เลยจะซื้อตัวนี้มาแปลง สัญญาณ จาก IDE ไปเป็น SATA โดยผ่านตัวนี้จะเป็นไปได้หรือป่าว และจะดีเหมือน H/D SATA โดยตรงหรือไม่

ถ้าดีจะได้ซื้อมาใช้นะคับ แบบว่าเสียดาย H/D ตัวเก่า
    มีรูปให้ดูนะคับ เอามาจากเว็บ advice
    Attached Files

ไม่เคยใช้เหมือนกัน
    ดันไป

Comment

ตัวนี้ มันแปลง HDD Sata ลง Board IDE นี่ครับ
      (Board ไม่มี SATA ให้เอาตัวนี้เสียบลงช่อง IDE ของ Mainboard แล้วจะต่อ sata ได้ 2 ลูก เหมือนต่อสายแพรของ HDD IDE )
      ถ้าเอา HDD IDE ไป Sata มันจะมีอีกตัวอ่ะครับ ในเวป advice อ่ะ อยู่บนๆขึ้นมาอีกนิดนึง

เรื่องคุณภาพ HDD มายังไงก็ได้ยังงั้นอ่ะครับ แค่แปลงหัวต่อนะผมว่า

Comment

บัสก็จะตกไปเท่ากับIDEมั่งครับ คงไม่เท่า ซาต้า เรื่องความเร็ว

Comment

รอผู้รู้มาตอบคับ ดัน ๆ

Comment

ผมมีตัวนี้ครับ แต่ซื้อมาจากร้าน Acsessory ในพันทิพย์ซื้อมา 270 บาท

มันเขียนว่าจาก IDE ไป SATA และ SATA ไป IDE ซื้อมาเสียบแล้วงงๆเหมือนกัน

ไม่รู้ว่าใช้ไม่ได้หรือใช้ไม่เป็นกันแน่ ตอนนี้เลยซื้อ HDD SATA มาล่ะ หมดเรื่อง

กว่าว่าจะขายอยู่ ไม่รู้ว่าจะมีคนเอาหรือป่าว

Comment

Working...
            X